Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ2ตัวนี้ตัวใหนน่าเล่นกว่าคับ 8600GT & 2600XT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

--

Originally posted by guru View Post
    ผมเลือก nvidia ผมชอบที่มาตรฐานไดร์เว่อรดีกว่า ปัญหาค่อนข้างจะน้อยกว่าทาง ati ครับ จากประสบการณืที่เคยเจอมา แม้หลังๆ ati จะทำไดร์เว่อร์ออกมาใช้งานได้ดีแล้ว แต่ประสบการณ์ในอดีตสอนให้ผมเลือก nvidia ครับ
    ----------------------------------------
    และอีกอย่าง เกมส์ที่รองรับเทคโนโลยีทางค่าย nvidia มีมากกว่าครับ
    ----------------------------------------
    ลองดูพันธมิตรทาง nvidia ได้เลยครับเพียบ บริษัทเกมส์ต่างๆ
    การ์ด ati เล่นเกมส์เหล่านี้ได้ไม่มีปัญหา แต่ผมก็ยังเชื่อมั่นกว่า ถ้าผู้พัฒนาซอร์ฟแวร์กับการ์ดจอเป็นพันธมิตรช่วยมือกันสร้างเกมส์ขึ้นมา
    -----------------------------------------
    ผมไม่ได้พูดถึงประสิทธิภาพแต่ที่รู้ๆกันคือการ์ด 8600 นับเฉพาะเล่นเกมส์น่าจะดีกว่า เพราะส่วนมากคนซื้อการ์ดจอร้อยละ 90 เปอเซ็นต์ขึ้นไปมักจะซื้อการ์ดจอมา เพื่อเล่นเกมส์อยู่แล้ว
    ------------------------------------------
    ส่วนคนที่ซื้อการ์ดจอราคาแพงมาเพื่อดูหนังก็คงจะมี แต่น่าจะน้อยคนครับ
    ------------------------------------------
    ส่วนความชัดของภาพหรือการแสดงผลสีนั้น ค่ายไหนสีสดกว่า ผมเคยพูดไปหลายครั้งแล้วว่ามันวัดกันไม่ได้
    เพราะอะไรหรือ
    1.สีที่บอกว่าค่ายไหนสดกว่า จริงๆมันปรับกันได้ทั้งนั้น คุณเลือกปรับได้เองเลยว่าชอบสีสดแค่ไหนให้ถูกใจคุณ โปรแกรมก็ติดมากับไดร์เว่อร์ครับ ลงไดร์เว่อร์แล้วก็ปรับได้เลยครับ

2.ภาพที่ใครบอกว่าสวยกว่า มันวัดกันไม่ได้ บางคนชอบความคมชัดของภาพ บางคนก็ชอบดูภาพที่สวยนวลตา ไม่บาดตา อันนี้แล้วแต่ความชอบ แต่มีคนพยายามบอกว่าอันนี้สวยกว่า อันนี้ชัดกว่า จริงๆเป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคลเป็นความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น ถ้า ati ภาพสวยกว่าจริง เขาต้องเอาจุดนี้มาขย่มเหยียบย่ำ nvidia อยู่แล้วครับ ตามแนวทางการตลาดอันไหนเราดีกว่าเราขย้ำคู่แข่งได้เลย แต่ก็ทำไม่ได้เพราะมันก็แค่ความคิดเห็นเรื่องภาพสวยกว่า ผุ้หญิงขาวๆอวบๆคนที่เขาไม่ชอบ ชอบดำๆผอมๆก็มีครับ เรื่องแบบนี้นานาจิตตัง
    ---------------------------------------------
    ทาง ati ไม่ใช่ว่าผมจะไม่ชอบ แต่ยังไม่มีอะไรที่โดเด่นเลยที่จะทำให้คนเปลี่ยนมาเล่นค่ายนี้ และเลิกใช้อีกค่าย
    ---------------------------------------------
    เป็นรองทั้ง
    1.ประสิทธิภาพที่ราคาพอๆกันไม่ได้แสดงออกว่าเหนือกว่าแบบเห็นได้ชัด
    2.การตลาด ชื่อเสียงก็สู้เขาไม่ได้ คนส่วนใหญ่นึกถึงการ์ดจอค่ายไหนมากกว่ากัน
    3.การวางจำหน่าย การ์ดที่เอามาเป็นคู่ปรับ มักจะวางทีหลัง nvidia อย่าง nvidia ส่ง sli ตั้งนานกว่า ati จะส่ง crossfire มาสู้ แม้จะดูยืดหยุ่นกว่า sli แต่อย่าลืมว่าคนที่เขาเล่น sli ที่ออกมาก่อนนั้น คงจะมีไม่เยอะหรอกครับที่เล่น nvidia
    -------------------------------------
    ผมก็ลุ้นอยากให้ ati ก้าวขึ้นมาเทียบเท่ากับ nvidia ครับ จะได้เป็นคู่แข่งกัน สู้กันแล้วผลประโยชน์จะได้ตกสู่ผู้บริโภค
    -------------------------------------
    แต่จนถึงทุกวันนี้ยังไม่เห็นแววเลยครับ แม้จะรวมกิจการกับ AMD ไปแล้วก็ตามที
    สงสัยต้องรอ cpu-gpu รวมตัวกันซะก่อน....
    คมบาดจัย เห็นด้วยอย่างแรง

Comment

ผิดหมวดนิครับ แจ้งย้ายด่วน อิๆๆ

จะคุ้มไม่คุ้มอยู่ที่คุณแล้วครับ สุดท้ายจริงๆมันก็อยู่ที่ความชอบครับ ชอบอันไหนเอาอันนั้นเลยครับ

อีกหน่อยนะ หลายๆคนที่เข้ามาถามว่า ผมจะซื้อไอ้นี่ลังเล ไอ้นี่กะไอ้นั่นอยู่ แต่พอพวกมากลากไป ไปซื้อเอาไอ้นั่นมาใช้ไปใช้มาไม่พอใจ ขายทิ้งกันก็เยอะ

เอาอันที่คุณชอบดีกว่านะ

Comment

ไม่ชอบ ATi ตรง driver ล่ะน้า

Comment

บอกแล้วให้เลือกที่พนักงานขายก็พอ สาวๆสวยๆ ขอเบอร์ได้ ก็ซื้อร้านนั้นแหละ จะเอาตัวไหนก็ถามน้องเค้าเลย ชอบตัวไหนพี่ก็เอาน้อง...เอ้ย เอาตัวนั้นแหละ

Comment

เล่นเกม เอา 8600GT ดูหนัง เอา 2600XT

Comment

Originally posted by s4410020 View Post
              บอกแล้วให้เลือกที่พนักงานขายก็พอ สาวๆสวยๆ ขอเบอร์ได้ ก็ซื้อร้านนั้นแหละ จะเอาตัวไหนก็ถามน้องเค้าเลย ชอบตัวไหนพี่ก็เอาน้อง...เอ้ย เอาตัวนั้นแหละ
              จะโดนลูกปืนเฮียเจ้าของร้านอ่ะดิท่าน เหอะๆๆ

Comment

แล้วแต่ความชอบเลยครับ

Comment

Originally posted by s4410020 View Post
                  ตามนั้นเลย เหอๆๆ.....

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                    คมบาดจัย เห็นด้วยอย่างแรง

1. เอาเป็นว่า ทำไมเขาต้องทำมาม่ามา 2 รสด้วย ก็เพื่อ ตามสนองความต้องการของผู้บริโภค 2กลุ่มด้วยครับ มันช่วยให้สังคมได้บริโภค ตามสิ่งที่เขาต้องการครับเขาเรียกอีกว่า มันเป็นการดึง Consumer Sulplus ผู้บริโภค มีหลายความต้องการที่จะบริโภค ตัวผู้ผลิตก็ต้องพยายามสร้างความแตกต่างของ output ของเขาครับ เพื่อจะได้มีอำนาจผูกขาด ( monopoly power ) หรืออีกทาง ก็เพื่อความต้องการกำไรที่มากขึ้น อีกทางด้วย ดังนั้นผู้ผลิตจึงต้องมีการพัฒนา ทำให้ผู้บริโภคหันมาสนใจสินค้าของตน

2. การที่เขาจะทำสินค้าออกมา มีอยากหนึ่งที่ ทางหน่วยธุรกิจ ต้องทำก้คือ การหาความต้องการของตลาดครับ(Market demand) มันต้องมีทีมงานทางการตลาด ดูแล้วว่าเขาต้องการอะไร ซึ่งผมมองว่า ทาง aTi เนี่ย เขามองว่าตอนนี้ กระแส HD พวกนี้กำลังเข้ามาแทนเทคโนโลยีเก่า และ ผู้บริโภค ก็ให้ความสนใจ ก็เลยปล่อย ซีรี่ย์ 26XX ออกมา ซึ่ง ผมซื้อมา ผมไม่ได้ เป็นคนเล่นเกมส์ประจำ ส่วนมากจะมาเน้นทางด้านความบันเทิงสะมากกว่า หนัง HD นี้ก็ดูประจำครับ ซึ่งตรงนี้ ทางaTi สามารถ ตอบโจทย์ความต้องการได้ดีครับ (ไม่ใช้ว่าnvidiaทำไม่ดีนะ แต่ไม่เคยดูมีแต่คนใกล้ตัวที่เล่น Hd ด้วยกันใช้แต่ aTi ต่ำสุดที่เห็นใช้ 1650 )

3. ตัว ซีรีย์ 26XX ตัวใหม่นี้ ที่บอกว่า มีปัญหา จะมีปัญหากับ วินโด้ xp แต่ในทางตรงข้าม จะเห็นว่ามีเพื่อนที่ใช้ วิสต้า ใช้ตัว 26XX ได้ลื่นไม่มีปัญหา เล่นเกมส์ คาบาลมีแสง สี เงาได้ ดีมากมีคนเอาภาพมาลงด้วย เพื่อนสมาชิกเรานี้แหละครับ ซึ่งผมก็มองว่าทาง aTI ตอนทำไดร์เวอร์ คงมองที่ ตัววิสต้าเป็นหลักอยู่แล้ว เนื่องจากมัน DX10

4. แต่ตั้งแต่ผมใช้มายังไม่เคยมีปัญหากับไดร์เวอร์ ของ aTI เลย แต่ก็ยอบรับครับว่า ทางnvidia ทำไดร์เวอร์ ออกมาไม่ค่อยมีปัญหา (วัดจากผู้ใช้ทั้วไปเทียบกับทาง ATi ) ซึ่งถ้ามองในมุมที่กว้าง มันอาจเป้นเสน่ห์ ของ ATI ก็ได้ครับ (ติดตลก นะ)

5. เขาคงไม่ต้องการให้มันเป็นอย่างนี้แต่ด้วยเพราะมันกระทบต่อตัวผู้ผลิตอยู่แล้ว ที่มีคนบอกว่า 8600 ไดร์เวอร์พัฒนามาจนเกือบเต็มความสามารถของมันแล้ว แต่ ตัว 2600 นี้ ยังมีการพัฒนาออกมาเรื่อยๆ คะแนนจากการวัดกราฟฟิกก็เพิ่มมานิดหน่อย คือมันยังไม่นิ่งนะครับ ต้องรอดูว่ามันจะถึงจุดอิ่มเมื่อไหร ถ้ามันยังเต็มไปด้วย BUg ก็ คงขายกันทิ้งระนาว)

6. ส่วนเรื่อง ภาพ ที่ทาง ati กำหนดมาจากโรงงานแล้ว ก็ผมบอกข้างต้นแล้วไง มันเป็นการที่ต้องการให้เกิดความต่างนะครับ ส่วนเรื่องภาพ มันวัดกันไม่ได้ครับ รสนิยม ของแต่ละบุคคล แต่ เขาได้ทำการสำรวจออกมาแบ่งผู้บริโภค ออกเป็นกลุ่มๆแล้วครับ ผลผลิตของเขาไม่ได้วางขายตัวเดียวครับ ถึงจะนึกไงก็ว่าง มันมีการกำหนด ต่ำแหน่งทางการตลาดแล้วครับ เชื่อผมดิ เขาคิดแล้ว เขาทำเขาก็มอง คุ่แข่งน่าว่าทำอะไร(เอาน่าคนเรียน เศรษฐศาสตร์มารู้ดีว่ามันเป็น ทฏษฏีในการตัดสินใจในการผลิต) แล้วก็รุ้ว่าคนส่วนใหญ่รุ้จัก nvidia ได้มากกว่า aTI เขาคิดถึงแล้วว่าถ้าเขาผลิตแล้ว ออกมาขายเจ็งไม่มีคนซื้อ เขาจะผลิตมาไม อะ (หรือว่าผมโง่ ซื้อ ati มาคนเดียว)

7. เอางี้สรุป ง่ายๆ ดูที่รสนิยมตัวคุณ อยากใช้ทำอะไรเรื่องเอาข้อเด่นของแต่ละตัว แต่ก็ต้องคำนึงถึงผลได้ผลเสียของการได้มาด้วย( trade off ) อีกอย่างที่สำคัญ ดูความเต็มใจที่จ่ายของคุณเงินในกระเป๋าอะ)ด้วย ถ้าซื้อของแล้วประสิทธิภาพที่ออกมา มันห่วยกว่า คู่แข่ง แต่คุณพอใจ ก็โอเค แค่นี้ชีวิตก็วุ่นวายพอแล้วครับ (เคยฟังป๋าว clashยิ้มเข้าไวอะ้ ) ครับ

8. วัดจาก ตนเป็นหลัก ครับ (ประมาน เงินกู นะครับ ) เลือกเอาครับ แต่ ตัวผมเอง ถ้าเล่นเกมส์ เลือก nvidia แต่ถ้าจะเอามาดูหนังเเล่นเกมส์บ้างเลือก ATi แต่ไม่ใช้ nvidia ดูหนังไม่ได้นะ ดูได้ แต่ลองดู เอาพวก dvd 9 ขึ้นไป พวกบลูเร Hd เนี่ยดู กับ nvidia กับ ati ี้ ให้คนไม่รู้เรื่องคอมมาดูแล้วบอกว่าชอบอันไหนมากกว่า ในความคิดของผม ผมว่าเขาต้องเลือก aTi (อันนี้ผมวัดจาก คนใกล้ตัวผมที่เขาไม่มีความรู้เรื่องคอมเลย ) เคยมีคนบอกผมว่า
                    พวกเครื่องเสียง ไม่ต้องถึงหูทองหลอก ถ้าเสียงดี จริง ชาวนามาฟังก็รู้ว่าเสียงดี
                    Last edited by sync713n; 25 Sep 2007, 22:33:57.

Comment

Originally posted by Transister View Post
                      ตามนั้นเลย เหอๆๆ.....

เนี่ยเหตุผลสำคัญเลย ผมเห้นร้านไหนสวย ก็เดินไปก่อนเลยซื้อไม่ซื้อ ไปคุยก็ยังดีเพื่อฟลุ๊ก 555555555+

Comment

ก็เห็นด้วยประการหนึ่งครับ ที่ว่า เล่นเกมต้อง geforce ดูหนังต้อง radeon

แล้วก็อีกเรื่องก็เห็นด้วยเหมือนกันครับ ที่ว่า ซื้อการ์ดจอนั้น ส่วนใหญ่ก็เอามาเล่นเกมอยู่แล้ว ผมเชื่อครับว่า กว่า 80 เปอร์เซ็นต์ ที่ซื้อการ์ดจอ ก็เอามาเล่นเกมเป็นหลักอยู่แล้วล่ะ ใครมั่งล่ะที่จะเอาการ์ดจอมาไว้ดูหนัง ผมว่าส่วนน้อยอ่ะครับ พวกบ้าดูหนังจริงๆก็ซื้อเครื่องเล่น DVD ยกชุดพร้อมจอขนาดบักควายมาดูอยู่แล้ว ไม่มีใครเขาดูในคอมหรอก ถึงมีก็ส่วนน้อย

ส่วนที่ว่าอยากให้เกมออกมาลื่น หรือภาพสวย ตรงนี้ผมว่าใช้ประเภทเกมมาตัดสินด้วยก็ดีนะครับ ถ้าหากเกมเป็นแบบ real time แล้วเอาภาพสวยไม่เอา frame rate นี่ก็เจริญล่ะครับ

แต่ถ้าเป็นแบบ turn-base ก็ไม่ว่ากัน

แต่สุดท้ายของสุดท้าย ก็แล้วแต่ผู้ใช้อ่ะครับ ว่าต้องการอะไร

ส่วนตัว ใช้ HD2900XT DDR3 ของ HIS อยู่ครับ ก็ใช้ดี แต่ก็เชียร์ให้ใช้ Geforce ครับ

Comment

--

Originally posted by sync713n View Post
                          1. เอาเป็นว่า ทำไมเขาต้องทำมาม่ามา 2 รส...........
                          เล่นอธิบายซะยาวแถมศัพท์บริหารธุรกิจอีก-*- ผมเข้าแต่ศัพท์พวกนี่อ่ะ if else ....IOException ผมก็แค่เห็นด้วยกับความคิดท่านผู้นั้นอธิบายซะยาวเชียว
                          เอาแถม link
                          http://www.behardware.com/art/imprimer/671/

Comment

Originally posted by jarzabrike View Post
                            เล่นอธิบายซะยาวแถมศัพท์บริหารธุรกิจอีก-*- ผมเข้าแต่ศัพท์พวกนี่อ่ะ if else ....IOException ผมก็แค่เห็นด้วยกับความคิดท่านผู้นั้นอธิบายซะยาวเชียว
                            เอาแถม link
                            http://www.behardware.com/art/imprimer/671/
                            ผมเรียนเศรษฐศาสตร์ นะครับ เลยคิดไปทางนั้น มากหน่อย แต่ลิงค์ที่ท่านให้มา ภาพสวยดี อิอิไม่ได้อ่าน ะ อ่านไม่ออก 555555+

Comment

HD2600XT DDR4
                              Bioshock PASS
                              Command & Conquer 3 Tiberium Wars PASS
                              Colin McRae DiRT PASS
                              Lost Planet Dx9 PASS
                              Attached Files

Comment

Originally posted by เสือไรเฟิล View Post
                                ผมเชียร์ 2600XT DDR4 ครับ แม้ว่าdriver ยังไม่เข้าที และ ตัวการ์ดจะค่อนข้างร้อนก็ตาม

แต่ COH 630(3.0G +แรม 800 C5 2G +2600XT)
                                COH 1024*768 high หมด ได้ avg FPS 48แนะครับ!!!
                                นั่นแหละท่าน เหอๆ แรงๆๆๆๆ

แต่ถ้าจะเลือกแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคลเลยครับ

ต่างมีจุดอ่อนจุดแข็งไม่เหมือนกัน การมองตลาดของแต่ละค่ายไม่เหมือนกัน

รึท่านอยากจะให้มีแต่ Nvidia เจ้าเดียวล่ะครับ ถ้าเป็นยังงั้นจิง ท่านคิดดูละกัน....
                                ผมเองก็เคยใช้นะ GF2 ไง แต่หลังจากนั้นที่ATi ออก 9XXX เอาชนะ GF5 รุ่นต่อรุ่นอย่างขาดลอย และเป็นครั้งแรกที่ผมรู้จัก ATi ผมเลยลอง ATi ตั้งแต่นั้นมา ต่อมา X1XXX ถึงจะสู้ GF6-7 ไม่ค่อยได้ แต่ผมก็ยังใช้ ATi อยู่ เพราะอะไรก็ไม่รู้ เป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ ชอบไปแล้วอ่ะ ถึงจะแรงสู้ GF ไม่ได้แต่ก็ยังใช้อยู่จนถึง HD2XXX ออกมา
                                แล้วตอนนี้ท่านคิดดูสิครับ Driver ATi ยังไม่สมบูรณ์ แต่ทำไม HD2600XT ถึงแรงสูสีกับ GF8600GT ถ้าของเค้าไม่ดีจิง เค้าจะผลิตออกมาทำไมครับ

ส่วนผมใช้ตัวใหนคงไม่ต้องบอก อิอิ
                                Last edited by IX; 26 Sep 2007, 02:31:47.

Comment

Working...
                                X