Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยสอนการลง Windows ใหม่หน่อคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยสอนการลง Windows ใหม่หน่อคับ

ผมจะลงวินโดใหม่อ่ะเเต่ลงไม่เป็นกลัวมันจะมีปัญญาหาเลยมาขอความช่วยเหลือหน่อยคับ

คือวินโดที่ผมใช่อยู่มันมีปัญญาหาอ่ะคับ มันลง ไดเล็กเอ็ก9.0c ไม่ได้อ่ะคับ เลยจะเปลียน
    เเต่ทำไม่เป็น

ช่วยสอนหน่อยนะคับ มีภาพประกอบด้วยยิ่งดีนะคับ

หรือจะเอาเป็นเว็ปมาก็ได้นะคับ

ขอบคุนมากๆเลยนะคับ

แล้วจะเอาวินโดอะไรครับ

Comment

น่าจะเป็น WIN XP Service Pack 2นะครับ เห็นหา DirectX 9.0c อยู่

sigpic

Comment

วิธีการลง Windows XP

1.เปิดเครื่อง สั่ง BIOS ให้ boot จาก CD-ROM หลังจาก exit และ save BIOS แล้วเครื่องจะ restart
        2.ใส่ แผ่น windows XP เข้าไปใน CD-ROM Drive
        3.จะพบข้อความ press any key to boot from CD.. ให้กดปุ่ม enter เพื่อ boot เครื่องจาก CD-ROM Widows XP
        4.จะมีการ copy ไฟล์หรือข้อมูลบางส่วน ให้น้องรอไปก่อน
        5.เมื่อพบหน้าต่าง welcome to setup ให้เริ่มติดตั้งได้ทันทีโดยกดปุ่ม enter เพื่อทำข้นตอนต่อไป
        6.จะปรากฏข้อความเกี่ยวกับการใช้งาน windows XP (หน้าจอเขียนว่า Windows XP Licensing) ให้กดปุ่ม F8 เพื่อยอมรับรายละเอียดดังกล่าว
        7.พอมาถึงขั้นตอนนี้ จะเป็นการเลือกติดตั้ง Windows XP ลงใน partition ใด น้องจะพบคำสั่งให้เลือก 3 แบบคือ
        -ติดตั้งใน partition ที่เลือกไว้ ให้ กด enter
        -สร้าง partition ใหม่กด C
        -ลบ partition นั้นกด D

พี่สมมติว่าน้องจะเลือกลงใน partition ที่เลือกไว้คือ Drive C นะ ให้น้องกด Enter เพื่อติดตั้งที่ Drive C
        8.เลือกระบบไฟล์ที่ต้องการ (ความเห็นส่วนตัวของผม ผมลงเป็น NTFS แล้วเครื่องเร็วกว่า FAT ) โดยกดปุ่มลูกศรขึ้นลง แนะนำว่าเลือกตัวเลือกที่ 3 หรือ 4 ครับ หลังจากนั้นกด enter
        9.ปรากฏหน้าจอให้ format (to continue and format the partition ,press enter) ให้กด enter
        10.Windows จะเริ่ม format
        11.หลังจาก format แล้วมันก็จะ copy ข้อมูลลงใน HD
        12.หลังจากนั้นปรากฏหน้าจอ This partition of setup has completed……ให้กดปุ่ม enter เพื่อ restart เครื่อง
        13.หลังจากเครื่องเริ่ม restart อย่ากดปุ่มใดๆ ให้รอจนกว่าจะขึ้นหน้าจอ Windows CP Professional
        14.จะเห็นวินโดว์ตรวจสอบค่าต่างๆ พร้อมทั้งบอกข้อดีอะไรของมันไปตามเรื่อง คุณก็อ่านเล่นๆ ไปพลางๆ ก่อนได้
        15.รอสักหน่อยก้จะปรากฏหน้าต่าง Regional and language Option ออกมา
        16.คลิ๊กที่แท็บ languages
        17.คลิ๊กถูกที่ข้อความ install files for complex scipt….แล้วตอบ OK และคลิ๊กถูกที่ install files for East Asian language แล้วตอบ OK
        18.จากนั้น คลิ๊กที่แท็บ advanced
        19.เลือกภาษาไทย แล้วกด Apply เครื่องจะ copy ไฟล์ font ภาษาไทย (ขั้นตอนนี้ใจเยนรอสักครู่)
        20.หลังจากนั้นคลิ๊กที่แท็บ regional option แล้วเลือกไทย location ก็เลือกเป็น Thailand
        21.คลิ๊ก next
        22.จะปรากฏหน้าต่าง personalize Your software ให้คุณตั้งชื่อตามใจที่คุณต้องการ ส่วนช่อง Organization เลือกพิมพ์เป็นอะไรก็ได้
        23.คลิ๊ก next
        24.กรอกหมายเลขแผ่น windows XP ซึ่งมี 25 ตัว
        25.คลิ๊ก next
        26.กรอกชื่อ computer ของคุณ ที่ช่อง computer name
        27.ตั้ง password หรือไม่ตั้งก็ได้ตามใจ
        28.คลิ๊ก next
        29.ตั้งวันที่ให้ตรง ที่ time zone เลือก GMT +7 Bangkok
        30.คลิ๊ก next
        31.เลือการติดตั้งแบบ Typical
        32.คลิ๊ก next
        33.กรอกข้อมูลเครือข่ายกรณีที่คุณเชื่อมต่อกับเครือข่ายโดยใส่ชื่อเครือข่ายของคุณ ถ้าคุณมี modem มันก็ให้คุณ set ค่าต่างๆ ขณะนั้นเลย คุณก็กรอกไป
        34.คลิ๊ก next และรอต่อไปจนกระทั่งมัน restart ใหม่
        35.อย่ากดปุ่มใดๆ ให้รอจนกระทั่งมันขึ้น logo Windows Xp professional
        36.ถ้าเครื่องคุณเป็น VGA on Board มันก็จะปรับขนาดจอภาพให้คุณจนขึ้นมองได้ชัดเจนแล้วให้กด OK แต่ถ้าเป็น VGA ต่างหากมันจะข้ามขั้นตอนนี้ไป
        37.จะปรากฏหน้าจอ Welcome to………. .ให้คุณคลิ๊ก next ด้านล่างขวา
        38.หากคุณต่อ internet มันจะเชื่อมต่อ internet เพื่อ update แนะนำว่าข้ามขั้นตอนนี้ไปเลยโดยคลิ๊กที่ skip ซึ่งอยู่ด้านล่างขวา
        39.จะปรากฏหน้าจอ ready to register with ….. ให้คุณเลือก No, not this time
        40.คลิ๊ก next ด้านล่างขวา
        41.จะปรากฏหน้าจอ who will use this computer? ให้คุณกรอกชื่อผู้ใช้ซึ่งมีให้กรอก 5 users แต่คุณกรอกชื่อเดียวได้โดยชื่อนั้นห้ามซ้ำกับชื่อเครื่องที่คุณตั้งไว้ในข้อ 26
        42.คลิ๊ก next ด้านล่างขวา
        43.คลิ๊ก finish ด้านล่างขวา เป็นอันเสร็จ
        44.หลังจากนั้นจะปรากฏหน้าจอใช้งานเป็นรูปทุ่งหญ้าวิวมี เมฆ ถ้าจำไม่ผิดจะมี icon ตัวเดียวคือ recycle bin อยู่ที่มุมล่างขวา คุณสามารถเพิ่ม icon ใช้งานอื่นๆได้โดย คลิ๊กขวาบริเวณพื้นที่ว่างเลือก properties แล้วคลิ๊กที่แท็บ Desktop แล้วคลิ๊ก Customize Desktop (อยู่ใกล้ๆ ปุ่ม OK) จะปรากฏหน้าต่างDesktop Item ที่แท็บ general ให้คุณคลิ๊กถูกที่ Desktop icon ที่คุณต้องการโชว์บนหน้า Desktop หลังจากนั้นคลิ๊ก OK เป็นอันเสร็จสิ้น

Credit: ไม่รู้จะ Credit ใครดี copy จากที่ไหนก็ไม่รู้นานมากแล้ว

sigpic

Comment

การติดตั้ง​ Windows XP <<<< กดโล้ด

Comment

ความช่วยเหลือไม่***งหายจากบอร์ด OCZ เลย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ความช่วยเหลือไม่***งหายจากบอร์ด OCZ เลย
              ช่วยผมหน่อยจิ ผมมะมีตังค์ใช้ง่ะ

Comment

ดีใจด้วย ทำได้แล้วนะ

Comment

Originally posted by dears View Post
                  ช่วยผมหน่อยจิ ผมมะมีตังค์ใช้ง่ะ

Comment

โห

ผมขอขอบคุนมากๆเลยคับ ขอบคุนจิงๆสำหรับทุกท่านเลยคับ

ผมรักoverclockzoneจิงๆคับ

ขอบคุนมากเลยคับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      งั้นช่วยนู๋ด้วยหาแฟนไม่ได้

Comment

มีปัญหาเกิดขึ้นเเล้วคับ คือ การลง Driver ของอุปกรณ์ต่าง ๆ หึหึ

ต้องลงอะไรบ้างอ่ะ เท่าที่รู้ก็driverการ์ดจอหึหึ

เเล้วอย่างอืนก็ไม่รุแล้วอ่ะ แล้วก็ช่วยบอกวิทีลงหน่อยนะคับหึหึ

ผมนี้ตัวปัญหาจิง ขอโทดด้วยล่ะกันคับ ผมไม่ฉลาดเรื่องนี้

Comment

เอาง่ายๆเลยนะครับ เรื่องไดร์เวอร์เนี่ยะ ลองเปิด device manager ดูก็แล้วกันครับ ว่ายังไม่เจอไดร์เวอร์ตัวไหนอีก แล้วค่อยลงมันเลย แต่ถ้ามีแผ่นไดร์เวอร์ของ MB อยู่แล้ว ก็ลงให้เกลี้ยงเลยครับ....

Comment

Originally posted by dears View Post
                            เอาง่ายๆเลยนะครับ เรื่องไดร์เวอร์เนี่ยะ ลองเปิด device manager ดูก็แล้วกันครับ ว่ายังไม่เจอไดร์เวอร์ตัวไหนอีก แล้วค่อยลงมันเลย แต่ถ้ามีแผ่นไดร์เวอร์ของ MB อยู่แล้ว ก็ลงให้เกลี้ยงเลยครับ....
                            เเล้ว device manager เข้าไปดูที่ไหนอ่า

เเล้วแผ่นไดร์เวอร์ของMBคืออะไร

Comment

Originally posted by [FluKe]666 View Post
                              เเล้ว device manager เข้าไปดูที่ไหนอ่า

เเล้วแผ่นไดร์เวอร์ของMBคืออะไร
                              แป๋วววววว....

device manager
                              เข้าที่ คลิกขวาที่ Mycom > Properties > Hardware > device manager
                              จากนั้นลองเช็คดูครับ ว่ายังมีตัวไหนที่ยังไม่ได้ติดตั้งไดร์เวอร์หรือเปล่า ขึ้นตัวเหลืองๆง่ะ

แผ่นไดร์เวอร์ของMB ก็แถมมาเวลาซื้อบอร์ดงัยครับ ไดร์เวอร์ของบอร์ดก็อยู่ในนั้นแหละ....

Comment

Working...
                              X