Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีใช้ hyper6+ แล้วเปิดเครื่องไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีใช้ hyper6+ แล้วเปิดเครื่องไม่ได้

เปลี่ยนมาใช้ hyper6+ แล้วปรากฏว่า เปิดเครื่องไม่ขึ้น จอไม่ติด บางครั้งติดแล้ว รีเครื่องก็ดับไปเฉยๆเลย system ที่ใช้ก็เป็น
    Athlon XP Barton 2800+
    PSU Tsunami 450 W
    Asus A7V600-X
    Winfast FX5200 AGP

ประกอบตามคู่มือทุกอย่างแบบ K7 ใส่ยางรองทั้งหน้าหลัง ด้านฝั่ง CPU ใส่ยางแข็งๆ ด้านหลังใส่ยางนิ่มๆ แต่อุณหภูมิตอนที่จอมันติดดูใน bios อยู่ที่ 50 กว่าๆ เดิมๆไม่ oc แต่ตัว hyper6+ ไม่ร้อนเลย พัดลมทำงานอยู่ที่ 1600 rpm (เวลาบูทเครื่องได้เข้าได้เฉพาะ bios เท่านั้นอ่ะ เข้า windows ไม่ได้)

ไม่เกี่ยวกับซิงค์หรอกครับ เกี่ยวกับอร์ด และซีพียู มากกว่า ขัดแน่นมากจนบอร์ดโก่งหรือเปล่า

Comment

ซิงค์ใส่แน่นดีเปล่าง่ะ ซิลิโคนใส่ยังเอ๋ย
      เข้าไปเครียร์ไบออส แล้วลองเช็คเรื่องความร้อนใหม่ดูงับ แล้วลองเทียบกับซิงค์เดิมๆของมัน ไม่ทราบว่าเรื่องความร้อนแตกต่างกันมากหรือเปล่า....

Comment

Originally posted by layjung View Post
        ไม่เกี่ยวกับซิงค์หรอกครับ เกี่ยวกับอร์ด และซีพียู มากกว่า ขัดแน่นมากจนบอร์ดโก่งหรือเปล่า
        ผมเช็คดูแล้วบอร์ดไม่โก่งอะ ใส่เดิมๆที่ติดมากับซีพียู มันเปิดได้ปกติเลยแต่ตัวใหม่นี้มันมีไฟด้วยอะไม่รู้เกี่ยวกันรึเปล่า

ซิงค์ใส่แน่นดีเปล่าง่ะ ซิลิโคนใส่ยังเอ๋ย
        เข้าไปเครียร์ไบออส แล้วลองเช็คเรื่องความร้อนใหม่ดูงับ แล้วลองเทียบกับซิงค์เดิมๆของมัน ไม่ทราบว่าเรื่องความร้อนแตกต่างกันมากหรือเปล่า....

ใส่แล้ว และคิดว่าแน่นดีแล้วนะ เคลียร์ไบออสแล้วด้วย แต่ดูความร้อนแล้วมันแทบไม่ต่างกับเดิมๆเลยอะ จับตัวซิ้งดูก็ไม่เห็นจะร้อนเลย แต่ถ้าใส่เดิมๆของมันนี่จับซิ้งแทบไม่ได้เลยอ่ะ

Comment

ผมว่า sink ไม่แน่นป่าวอ่ะ

Comment

เสียบสาย CPU Fan จากตัวซิงค์ลงบอร์ดหรือยังครับ ?

ป.ล. ผมลืมประจำ -*-

Comment

ใส่แล้วจะได้ยินเสียงคล้ายๆอยู่ที่ สุวรรณภูมิ..555

Comment

ผมรู้สึกเหมือนเสียบไม่แน่นเหมือนกันนะจากที่ดูจากความร้อนที่เพิ่มขึ้นมา แต่ว่าผมก็ขันน๊อตจนแน่นแล้วนะ
                ส่วนพัดลมก็ไม่ลืมชัวร์เพราะมันหมุน ไฟledติดปกติ

Comment

แผ่นหลังช๊อตกับบอร์ดชัวร์คับ ผมเคยใส่กับ AN7 เหมือนกัน มันชอร์ตมันก็เลยเปิดไม่ติดคับ

Comment

Working...
                  X