Announcement

Collapse
No announcement yet.

ประสพการณ์ครั้งแรกที่ไม่ดีกับ Enermax Liberty 500W ตัวใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ประสพการณ์ครั้งแรกที่ไม่ดีกับ Enermax Liberty 500W ตัวใหม่

ผมไม่ได้มีเจตนาที่จะกล่าวร้ายยี่ห้อนี้นะครับ แค่มาเล่าเหตุการณ์ที่ไม่ดีให้ฟังเท่านั้นเองครับ

คือผมเพ่งถอยเจ้า 500W มันมาใหม่เอียมเลย แล้วก็จัดการใส่ลงเครื่องซะ พอใส่เสร็จเรียบร้อยทุกอย่างผมก็จะเปิดเครื่อง ที่นี่เนี่ย ผมก็เปิด UPS ของผมก่อน และแล้วเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น เมื่อผมกดสวิตช์สีดำข้างหลังตัวมันเพื่อเปิดการทำงานของเจ้า 500W ทันใดนั้นเองก็มีเสียง ไฟฟ้าช๊อตพร้อมกับ ประกายไฟพุ่งออกมาจากทางด้านหลังตะแกงของตัวมัน(ผมยังไม่ได้กดสวิตช์เปิดcomที่เคส) ทีนี้ผมก็ตกใจอย่างแรงและรีบปิด UPSทันที และงงมากว่ามันเป็นอย่างนี้ได้อย่างไรกับของระดับนี้ ซึ่งผมก็คิดว่าจะทำไงดีเนี่ย ไม่กล้าเปิดอีกแล้วกลัวมันจะทำให้ของทั้งหมดที่อยู่ในเคสที่เพ่งซื้อมาใหม่ พังหมด

แต่ทำไงได้ผมก็ต้องเสี่ยงอีกที ผมก็เปิดเหมือนเดิมโดยที่สวิตช์เจ้า 500W ก็ยังคงเปิดไว้เหมือนเดิมไม่ได้ปิดตอนนั้น มันอาจเป็นโชคดีของผมที่ตัวมันก็ยังทำงานได้ปกติ ไม่มีเหตุการณ์ผิดปกติอะไรอีกแล้ว และอุปกรณ์ในเคสไม่มีอะไรเสีย(มั้งนะครับ) ใช้มาวันที่สองแล้วครับวันนี้

ผมมั่นใจในยี้ห้อนี้นะครับ แต่ผมอาจจะโง่เองก็ได้ครับที่ไม่รู้ว่าเราควรจะเปิดอะไรก่อน ระหว่าง UPS กับ สวิตช์พาวเวอร์ซัพพาย ซึ่งทำให้มันเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น หรือเพราะว่ามันเป็นของใหม่เลยไม่เข้าที่เข้าทาง อิอิ ขอบคุณครับ

เสียบอะไรผิดไหม จนมันลัดวงจรเนี่ย

Comment

น่ากลัวจัง
      ดีนะไม่ระเบิดตูดตามขึ้นมาละแย่เลย

Comment

ผมว่าไม่ผิดนะครับ พอครั้งที่สองเปิด มันก็ใช้งานปกติทุกอย่างซึ่งไม่น่ามีอะไรเสีย

Comment

ของมันแรง......หึหึ

Comment

ผมว่าไม่ผิดนะครับ ผมยังไม่ได้เปิดเครื่องเลย พอเปิดครั้งที่สอง มันก็ใช้งานปกติทุกอย่างซึ่งไม่น่ามีอะไรเสียจนมาถึง ณ ขณะนี้ซึ่งยังไม่ได้พักเลย

Comment

มีตัวอะไรอยู่ใน PSU ไหม ต้องลองถอดออกมาดู รือเอาไปเคลมซื้อที่ไหนมาน่ะ

Comment

jedi ครับเย็นวันเสาตอนทุ่มก่าๆ นั่นสิจะมีกะจั้วหรือป่าวหว่า เหอๆ แต่คิดว่าไม่น่ามีนะ ยังไม่ได้ดูเลย อิอิเห้นแต่พัดลมใสๆ

Comment

Originally posted by besttooo View Post
                  jedi ครับเย็นวันเสาตอนทุ่มก่าๆ นั่นสิจะมีกะจั้วหรือป่าวหว่า เหอๆ แต่คิดว่าไม่น่ามีนะ ยังไม่ได้ดูเลย อิอิเห้นแต่พัดลมใสๆ
                  สงสัยมีมดอยุ่ในนั้น

Comment

UPSกี่w สงสัยรับไฟจากpsuไม่ได้ ตอนผมซื้อทางร้านก็เคยบอกว่าจะต่อเขากับUPSไม่ได้ ก็ยังไม่เชื่อเท่าไร ตอนนี้เริ่มเชื่อมาหน่อย

Comment

ท่าทางรอบแรก จะมี 1 ศพ ในนั้นแล้วละ.... เหอๆ

Comment

555555555555555555555555555555555+
                        ผมว่านะ ไฟมันแรงจัด มากจัด ก่อนเริ่มมันเลยเอาไฟออก แบบว่า เป็นประกายไฟออกมาเลยไง ไห้รู้ว่ารุ่นนี้ วัตร์เต็ม ล้นจนต้องเอาไฟออกมาบ้างด้วย555555555555+
                        เป็นผมนะ ตกไจจนไม่กล้าเปิดอีกแน่ๆเลย
                        ลองลื้อออกมาดูครับว่ามีไรไหม้ เสียหายไหม ซื้อมาไหม่ๆ มีไรน่าจะเครมเลย อาจจะได้ตัวไหม่มา ดีกว่านั่งหวั่นๆ

ยี่ห้อนี้ผมไม่ชอบตรงที่เสียแล้วซ่อมนี่ล่ะ
                        ปล. ผมก็ไช้ตัวนี้อยู่เสียบไฟบ้านตรงๆ ไม่มีปันหาครับผม

Comment

เออใช่ UPS กี่วัตต์ กี่ VA คะ

Comment

รหัสสินค้า : Leo-525
                            ชื่อสินค้า : UPS Leonics Acura 525
                            รายละเอียด : Feature :

ขนาด 525 VA ควบคุมด้วย Microprocessor Control

สำหรับคอมพิวเตอร์จอ 15" 2 ชุด หรือ 17" 1 ชุด

แบตเตอรี่ขนาดพิเศษ 12 V 36 W สำรองไฟได้นานขึ้น 25%

สำรองไฟนาน 20-40 นาที

ฟรีซอฟท์แวร์อัจฉริยะ Easy-Man X

ประกันภัยอุปกรณ์ต่อพ่วง 60000 บาท

รับประกันสูงสุด 3 ปี

ตัวนี้เลยครับ

Comment

Originally posted by besttooo View Post
                              รหัสสินค้า : Leo-525
                              ชื่อสินค้า : UPS Leonics Acura 525
                              รายละเอียด : Feature :

ขนาด 525 VA ควบคุมด้วย Microprocessor Control

สำหรับคอมพิวเตอร์จอ 15" 2 ชุด หรือ 17" 1 ชุด

แบตเตอรี่ขนาดพิเศษ 12 V 36 W สำรองไฟได้นานขึ้น 25%

สำรองไฟนาน 20-40 นาที

ฟรีซอฟท์แวร์อัจฉริยะ Easy-Man X

ประกันภัยอุปกรณ์ต่อพ่วง 60000 บาท

รับประกันสูงสุด 3 ปี

ตัวนี้เลยครับ
                              ไม่พอนี่คะ ต้อง 800 VA ขึ้นไป

เพราะเจ้าตัวนี้จ่ายไฟเพียง 315 Watt เท่านั้น ขายแล้วไปซื้อตัวใหม่ด่วนคะ

Comment

Working...
                              X