Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือมาตอบเรื่องไวเลสของโน๊ตบุ๊ค

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือมาตอบเรื่องไวเลสของโน๊ตบุ๊ค

เนื่องจาก กำลังตามล่าตัวอุบาทว์ ในหอพัก ที่โหลดบิท เหตุการ์อย่างนี้ไม่เคยเกิดขึ้น หอพักนั้นต้องบอกก่อนว่าให้ใช้ฟรีๆครับไม่ได้เก็บ ส่วนต่างแต่อย่างใด ไม่เก็บสักบาท เมื่อนมนานมาแล้ว ให้ใช้ฟรีในระบบไวเลท แต่ความเร็วอยู่ที่ 256 เค จำนวนผู้ใช้ประมาณ 10 เครื่องได้ หอพักบ้านๆไม่หรูหราอะไร แล้ว ทรู ก็อัพให้ฟรี เป็น 512 เค อ่า ดีเสียเท่าเดิม นมนานที่ผ่านมา เวลาเช็คสปีด ตกอยู่ที่ 450-490 ผม โอเค ถือว่าสปีดดี คราวนี้ ผมใจดีครับ ไหนๆก็มีกันอยู่แค่นี้ เราก็ใช้เน็ทด้วย ผมเลยไปขอเพิ่ม จาก 512 เป็น 3 เมก ทรูปล่อยสัญญาณเมื่อสักต้นเดือนที่ผ่านมาความเร็วที่ 2500-2800 ผมถือว่าโอเค มาก ๆ โอ่ สะใจ ในที่สุดตัวอุบาทว์ ก็ ปรากฎ ประมาณ2วันที่ผ่านมา เนื่องจากที่ท่านเห็นความเร็วขนาดนั้น มันน่าโหลดสิ้นดี มันเล่นโหลดแบบไม่มีจรรยาบรรณ อย่างแรง จาก 2000 กว่าๆ เหลือ 200 กว่า ๆ โอ้โห ตรูอุส่าห์จ่ายเงินเพิ่ม แล้วมาทำอย่างนี้หรึ

เลยมาขอความรู้พื้นฐานหน่อยครับ ว่าไวเลท ของโน๊ตบุคเนี้ย ใช้ความเร็วของเน็ทได้เท่าไหร่ ได้ทั้ง 3 เมกเลยไหม รึว่าจำกัด ที่เท่าไหร่ เนื่องจาก ตอนนี้กำลังไล่สอบที่ละคนครับ คนที่โหลดบิท ผมจะให้มันจ่าย ค่ารายเดือน ไปเลย สมาชิกที่ไปไล่ล่ามาได้ มีโน๊คบุค 6-7 ตัว แล้ว PC 1ตัว ไอ้ PC นี่แหละน่าสงสัยที่สุด ยังไม่ได้คุยกับมัน ตอนนี้ ผมปิดระบบไปแล้ว ยังงัยก็ขอความรู้จากทุกท่านด้วยครับ

ไม่มีคนตอบเลยหะ

สรุป ไม่จำกัดความเร็วและไอ้เครื่องที่โหลดบิตคือ โน๊ตบุคนั้นเอง

เกือบต้องต่อยกัน จบ ๆ แบบดีๆก็ดีไป

Comment

ความเร็ว wireless lan ของ nb น่าจะอยู่ที่ 54Mb นะครับ
      ส่วน Lan ที่เดินสาย ก็ 10/100 Mb ยังงัยมันก้อเกินเนตไปเยอะอยู่แล้วครับ

Comment

แนะนำว่า ถ้าใช้ wireless แล้วตั้ง security ดีๆหล่ะ ไม่แน่ว่าบางทีอาจจะเป็นคนนอกพอพักมา hack ใช้ก็ได้ net ก็ได้นะ ทางที่ดี ใช้ mac address filter ไปเลยก็ได้นะครับ เพื่อความปลอดภัย และความสงบสุขครับ ส่วนเรื่อง แบนด์วิธการใช้งานนั้นถ้าคุยกันได้ก็ไม่ต้องจัดการอะไรมากมายครับ ถ้ากลัวว่าจะมีแบบนี้อีกหา router ที่ limit แบนด์วิธ หรือทำ server ขึ้นมาเลยดีกว่าครับ อ่านเล่นๆ ไว้เป็นทางเลือกแล้วกันนะ เหอๆ

Comment

น่าสนไอ้ ลิมิต แบนวิช เดี๋ยวลองศึกษา สักพักก่อนนะครับเดี๋ยวมาถาม ใหม่

Comment

Working...
          X