Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่ ram DDR400 เห็นเป็น DDR333

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่ ram DDR400 เห็นเป็น DDR333

พึ่งได้แรมตัวใหม่มากะว่าจะทำเป็น dualซักหน่อย
    พอใส่ 2 ตัวไม่ว่าจะ dual จะเห็นปกติ จะไม่สามารถ clock CPU ใช้โปรแกรม clockgen ไม่ได้
    แตใ่ส่่ธรรมดา 2 ตัว มันดันเห็นเป็น DDR333
    ตั้งแต่ตอนบูตเครื่องเลย แต่พอมาเช็คที่ CPU-Z ไม่เป็น
    มันเกิดอะไรขึ้น แล้วประสิทธิภาพจะเป็นตามแบบไหน จะแก้ได้ยังไง

M/B a8n sli deluxe
    RAM corsair vs 1 gb week 537-531
    Last edited by E_tabra; 25 Sep 2007, 16:15:39.

งงๆ อ่ะคับ ใส่ 2 ตัว ทำดูอัล เป็น บัส 400 แต่พอตัวเดียว วิ่ง 333 หรอท่าน

บัสแรมมันขึ้นกะ ซีพียูด้วยนะครับท่าน แล้วลองเอา cpu-z มา ถามใหม่ ดูครับ น่าจะได้คำตอบนะ

ปล.หรือผมงง คนเดียวหว่า..?

Comment

MB อะไร

Comment

เป็นเพราะ MB แน่ๆ ครับ อาจจะไม่รับ DDR 400 ก็ได้ครับ บางทีก้อปรับใน BIOS ผิดนะคับ

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
          งงๆ อ่ะคับ ใส่ 2 ตัว ทำดูอัล เป็น บัส 400 แต่พอตัวเดียว วิ่ง 333 หรอท่าน

บัสแรมมันขึ้นกะ ซีพียูด้วยนะครับท่าน แล้วลองเอา cpu-z มา ถามใหม่ ดูครับ น่าจะได้คำตอบนะ

ปล.หรือผมงง คนเดียวหว่า..?
          หมายถึง ใส่ 2 ตัว dual จะไม่สามารถใช้โปรแกรม clock CPU อย่าง clockgen ได้

แต่ใส่ 2 ตัว แบบธรรมดา ไม่ dual จะเห็นเห็น DDR333

Comment

Originally posted by คิม View Post
            MB อะไร
            a8n sli deluxe

Comment

Originally posted by nengxp View Post
              เป็นเพราะ MB แน่ๆ ครับ อาจจะไม่รับ DDR 400 ก็ได้ครับ บางทีก้อปรับใน BIOS ผิดนะคับ
              รับแน่นอนจ้าา BIOS ปรับเป็น auto

Comment

ของผมเปนรุ่นน้องของmbท่านA8N-E ก้อเห็นเป็น400นะ 512*2อะ แต่ผมทดเหลือ333เอง คิกๆ

Comment

ก็ลองปรับในไบออสให้มันวิ่งที่ 400 ดูครับ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                    ก็ลองปรับในไบออสให้มันวิ่งที่ 400 ดูครับ
                    เครื่องเข้าได้แค้เห็น MSN แล้วก็ HANG ไปเลย

Comment

Originally posted by E_tabra View Post
                      หมายถึง ใส่ 2 ตัว dual จะไม่สามารถใช้โปรแกรม clock CPU อย่าง clockgen ได้

แต่ใส่ 2 ตัว แบบธรรมดา ไม่ dual จะเห็นเห็น DDR333
                      แรมบัสเท่ากันหรือเปล่าครับ ชิปเหมือนกันเปล่า เคยเจอยี่ห้อเดียวกันบัสเท่ากัน แต่ทำ dual ไม่ได้ก็มีครับ

Comment

Originally posted by modxxx View Post
                        แรมบัสเท่ากันหรือเปล่าครับ ชิปเหมือนกันเปล่า เคยเจอยี่ห้อเดียวกันบัสเท่ากัน แต่ทำ dual ไม่ได้ก็มีครับ
                        เท่ากันหมดจ้า ต่างกันแต่ week

Comment

มันเป็นบัคของชิพเซตครับ ใส่ DDR400 ไป 2 ตัวจะรันที่ DDR333 ครับ ซึ่งของ ASUS เป็นทุกรุ่นครับ ไม่เว้นแม้นแต่รุ่นสูงๆ

แต่ของ DFI แก้บัคเรียบร้อยแล้ว

Comment

Originally posted by คิม View Post
                            มันเป็นบัคของชิพเซตครับ ใส่ DDR400 ไป 2 ตัวจะรันที่ DDR333 ครับ ซึ่งของ ASUS เป็นทุกรุ่นครับ ไม่เว้นแม้นแต่รุ่นสูงๆ

แต่ของ DFI แก้บัคเรียบร้อยแล้ว
                            ถึงบางอ้ออ เลยท่าน

แล้วจะแก้ยังไงล่ะท่าน แล้วทำไมไม่สามารถใช้ clockgen พร้อมกับทำ dual ได้
                            ช่วยหน่อยเตอะ

Comment

asus ส่วนใหญ่ใส่ 3 ตัวขึ้นไปจะวิ่ง 333 ไม่ใช่เหรอครับ ถ้า 2 ยังวิ่ง 400 อยู่ ลองไปปรับในไบออสดีกว่่า จาก auto เป็น manual

Comment

Working...
                              X