Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลือกลำโพงไม่ถูกเลย เข้ามาดูไม่เกี่ยงยี่ห้อ มาทั้ง 5.1/2.1/2.0 ไม่เกี่ยงยี่ห้อ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลือกลำโพงไม่ถูกเลย เข้ามาดูไม่เกี่ยงยี่ห้อ มาทั้ง 5.1/2.1/2.0 ไม่เกี่ยงยี่ห้อ

บอกกันก่อนนิดนึง ผมคงตั้งหัวกระทู้ไม่ดี
    บางท่านเข้าใจว่าผมเลือกไม่ถูก 555+ ผมมีของผมเรียบร้อยละครับ
    กระทู้นี้ผมพยายามรวมข้อมูลให้ท่านอื่นๆที่เวลาจะเลือกซื้อ ซื้อไม่ถูกครับ ^^

ต้องขอออกตัวก่อนว่า
    จุดประสงค์ที่ทำมานั้นก็เพื่อให้คนที่ผ่านไปผ่านมาหรือคิดจะอัพ system
    หรือเปลี่ยน system นั้นได้ลองเข้ามาอ่านมาชมดู เพื่อที่จะไว้เป็นตัวเปรียบเทียบ
    ในการตัดสินใจว่าจะเลือกใช้ลำโพงตัวใดดี อยากให้ทุกๆท่านช่วยกันด้วยนะครับ

ผมไม่ได้มีรายได้ส่วนใดกับการเขียนกระทู้นี้แต่อย่างใดนะครับ
    การฟังเพลงถือเป็นงานอดิเรกของผมอย่างนึงในหลายๆอย่าง
    และผมเองก็ไม่ได้มีความสามารถอะไรมากนักนะครับ เคยลองฟังมาไม่กี่ตัว ก็อาศัยอ่านๆบ้าง
    ฟังๆมาบ้าง ลองฟังเองบ้าง คุยกับท่นอื่นๆดูบ้างน่ะครับ
    อีกอย่างผมจะทำแค่ลำโพงคอมนะครับ เพราะลำโพงบ้านผมไม่มีความรู้ งบมันเกินเอื้อมครับ

ในส่วนนี้คงไม่ถือเป็นรีวิวนะครับ เพราะว่าผมคงรีวิวเสียงของแต่ละตัวไม่ได้ครับ
    เอาเป็นว่าแค่มีตัวให้เลือกแบบที่เค้าใช้กันเยอะๆ ราคา พร้อมกับรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ
    ส่วน Spec ไม่ต้องสนใจหรอกครับ ลำโพงคอมมันก็บอกว่า 20Hz-20kHz หมดละครับ
    จริงบ้างเท็จบ้างก็ว่ากันไปครับ แค่ฟังแล้วเพราะ ฟังแล้วถูกใจในงบประมาณก็เรียกว่า "พอเพียง" แล้วล่ะครับ

ปล.ตรงไหนขาดตกบกพร่องช่วยแจ้งด้วยนะครับ แล้วก็ท่านใดมีรายละเอียดหรือข้อมูลอะไรเพิ่มเติม
    หรืออยากให้ใส่อะไรเพิ่มบ้าง จัดมาครับ ผมอาสาแปะให้ครับ PM มาก็ หรือจะลงเองเลยก้ได้ครับ ^^

จะค่อยๆลงค่อยๆทำนะครับทำรวดเดียวไม่ไหวครับ เพราะมันมีมากมายเหลือเกินจริงๆ
    เท่าที่นึกออกจะเอามาลงแบ่งตามประเภทก็มี
    5.1 : G3/C5/Z 5500/S550/G9/G9Ex/H500/Enzo 6000/X15/FC730/A200(5.1)/X3
    2.1 : Focal XS/C2/i300/S530D/T3/S330D/H200D/HK Sound StickII/
    6021/JBL Encounter/5021/FC530/A200/A500/A600II/e3350/VS4121/X3/Sony db500/BA635/Pro Media 2.1 THX
    มีอีกเพียบนึกไม่ออก ช่วยบอกและแนะนำข้อมูลด้วยก็ดีครับ อิอิ
    2.0 : M2/A5/A2/Pro1/Solo C7/Solo C6/T20/M200MKII/D1080MKII/B&W MM-1/Harman Kardon Gla-55

5.1 Rep ล่าง
    2.1 Part I คลิ๊กได้เลย / Part II คลิ๊กได้เลย
    2.0 ตามมาดูก็คลิ๊กตรงนี้เลยครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่สนใจและผู้ที่ให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับ ^^

ปล.การใช้ระบบ Search ในการค้นหาข้อมูล จะทำให้เราได้ฝึกการเรียนรู้ด้วยตัวเอง และได้ข้อมูลจากหลายๆแหล่งครับ

เครดิตรูปก็จาก google แล้วก็กระทู้ใน OCZ นี่แหละครับ ผมไม่ได้ถ่ายเองซักรูป

ใครนึกตัวไหนออกช่วยแจ้งหน่อยนะครับ มันเยอะมากๆนึกออกไม่เท่าไหร่เองครับ

ขอฝากวิธีการเลือกซื้อด้วยครับ เอาไว้อ่านกันเล่นๆ คลิ๊กขำๆ ^^

สอบถามผู้นำเข้านั้นสำคัญไฉน

กระทู้รวม Sound Card จากท่าน Leoland คลิ๊กจริงจัง ^^
    Last edited by TroRuwA; 3 Nov 2011, 10:05:28.

เริ่มด้วย 5.1 ก่อนนะครับ

Bose Companion 5 เรียกสั้นๆว่า C5
    หน้าตาดูดีมีชาติตระกูล และยังสามารถเป็นของตกแต่งบ้านชิ้นนึงได้อีกด้วย เป็นลำโพง 5.1 แบบจำลอง
    คือจำมีลำโพง satt แค่สองตัว แต่สามารถจำลองเสียง 5.1 ได้ดีในระดับนึง

Port ต่อด้านหลัง
    เสียบ USB แล้วลุยโลด มีที่ปรับ BASS ด้วยนะ

พระเอกคือ Control pod มีหน้าที่ปรับ +/- เสียง
    และยังสามารถเสียบหูฟังออกมาฟัง หรือจะเสียงช่องเครื่องเล่น MP3 ตัวโปรดเข้าไปทางนี้ก็ยังได้

จุดเด่น : ไม่ต้องใช้ Sound Card เพราะมีมาให้ในตัวอยู่แล้ว แต่ต้องต่อผ่าน USB
    จุดด้อย : เทียบกับลำโพงราคาขนาดนี้ แต่มันไม่มี รีโมทไร้สาย
    ราคาค่าตัว : 2หมื่นต้นถึงกลาง
    ---------------------------------------------------

Logitech Z 5500
    หน้าตาก็หล่อเหลาเอาการ

ด้านหลัง Sub

ด้านหลัง Controller
    เอาไว้เสียบ Input ต่างๆ แถมยังมีภาครับ Digital อีกด้วย

รีโมทอันเล็กๆ

จุดเด่น : มีภาครับ Digimon เอ้ย Digital ด้วย เรียกว่าหลายหลาย
    จุดด้อย : ได้ข่าวว่าถ้าเสียไม่มีอะไหล่(ไม่รู้จริงเปล่าเพราะผมไม่เคยใช้ ท่านใดรู้ช่วยฟันเฟิมหน่อยนะฮะ
    ราคาค่าตัว : หมื่นกลางๆถึงหมื่นปลายๆ
    -----------------------------------------------

Edifier S550
    หน้าตาดุดันมาแบบขรึม

อันนี้ใส่หน้ากาก(แสดงว่าไม่จริงใจ ฮ่าๆ) ชอบแบบไหนเทียบกันเองเลยครับ

อันนี้ด้านหลัง Sub

รีโมทและ Controller

เทียบกับเข้าตัวข้างบน

จุดเด่น : สามารถปรับทุกอย่างได้จาก Controller และ Remote/มีดีกรีทีมงานออกแบบของ B&W เป็นผู้ออกแบบ
    เสียบหูฟังตรง Controller ได้
    จุดด้อย : ไม่มีภาครับ Digital และ การวาง controller ต้องวางต่ำๆหน่อยครับ ไม่งั้นเห็นไม่ชัด
    ราคาค่าตัว : หมื่นกลางๆ
    -----------------------------------------------

ต่อกันด้วยยอดฮิตอีกตัวกับ Microlab H-500

หน้าตาออกแนวคลาสสิค แต่ว่าใช้เป็ฯลายไม้มาแปะตู้ไม้อีกทีนะครับ ไม่ใช่ลายไม้แท้ๆ

ชัดๆอีกรูป

port รับด้านหลัง sub

อันนี้ของท่าน leoland ต่อแบบเต็มยศกันเลยทีเดียว

จุดเด่น : Controller สวยมากๆ Sub มี Spike มาให้พร้อมยางรองกันพื้นเป็นรอย
    จุดด้อย : เสียบหูฟังไม่ได้/ปรับที่ Controller ได้ไม่หมดทุกอย่าง
    ราคาค่าตัว : 9,xxx
    --------------------------------------------

ต่อกันที่ Enzo 6000 มี 7000 ด้วย ไม่รู้ต่างกันยังไง

หน้าตาดูทะมัดทะแมง แถมแอมป์แยกอีกตาหาก

ด้านหลังแอมป์

จุดเด่น : แอมป์แยก/ด้านหลังแอมป์เหมือนจะมีรูไว้เสียบหูฟัง
    จุดด้อย : แอมป์ปรับอะไรไม่ค่อยได้/satt เสียบแบบ RCA
    ราคาค่าตัว : 6,xxx-7,xxx
    -------------------------------------------------

Microlab X15

หน้าตาดูดีโคตรๆ

ซับตัวใหญ่มากๆแถมยิงลงพื้นอีก + port ด้านหลังให้ดูกันชัดๆ

satt เสียบแบบ RCA

จริงๆมีรีวิวของ OCZ แล้วไปชมกันได้ครับ อิอิ

จุดเด่น : ซับทรงพลังสุดๆ/มีขาตั้งคู่หลังแถมให้
    จุดด้อย : ซับปรับอะไรไม่ค่อยได้/Satt ด้อยไปเลยถ้าเทียบกับ Sub (เน้นว่าเทียบกัน)/
    Satt เสียบแบบ RCA
    ราคาค่าตัว : ครึ่งหมื่น
    ---------------------------------------------

Microlab FC730

หน้าตาดูดีมากๆ ใช้ไม้แท้ๆ

ลำโพง center ตอนถอดหน้ากาก

รีโมทไร้สาย

จุดเด่น : ไม้แท้ๆ/รีโมทไร้สาย
    จุดด้อย : แอมป์ปรับอะไรไม่ค่อยได้/Satt เสียบแบบ RCA
    ราคาค่าตัว : สามพ้นต้นถึงสามพันปลาย
    ----------------------------------------------------------

สุดท้าย Eacan A200(5.1)

รุ่นนี้หารูปยากจัง
    มีสองรุ่นนะครับ คือรุ่น A200 และ A200S(มีขาตั้งคู่หลังให้)

A200 และ A200S (ตามลำดับ)

ไม่แถมสายสัญญาณมาให้ต้องไปซื้อแบบนี้มาครับ อิอิ

จุดเด่น : รีโมทไร้สาย/เปลี่ยนสา่ยลำโพงได้้เพราะเป็นแบบตัวหนีบ
    จุดด้อย : แอมป์ปรับอะไรไม่ค่อยได้ต้องรีโมทอย่างเดียว
    ราคาค่าตัว : สามพ้นถึงสามพันปลาย
    --------------------------------------------------------
    Last edited by TroRuwA; 1 Nov 2011, 18:40:34.

Comment

ใน OCZ มีรีวิวลำโพงในลิสท่านอยู่

ไม่เอามาอ้างอิง จะรีวิวเองก็ไม่เป็นไร แต่ข้อมูลมันจะน้อย

ผมก็อยากจำทำกระทู้รวบรวมข้อมูลสักที เบื่อจริงๆ ยิ่งใอ้ลำโพงงบ 1000 - 3000 เนี่ย ตั้งใหม่บ่อยเหลือเกิน

ตอบกันจนเหนื่อย

Comment

Enzo6000 ด้วยนะคับ ว่าแต่ Enzo600>Enzo6000 = 2.1>5.1 = 2,650฿>6,990฿ ดีทุกอย่างแต่ราคาไปไกลกว่ากันเกินเนอะ

Comment

เดี๋ยวมาอ่านครับ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
            ใน OCZ มีรีวิวลำโพงในลิสท่านอยู่

ไม่เอามาอ้างอิง จะรีวิวเองก็ไม่เป็นไร แต่ข้อมูลมันจะน้อย

ผมก็อยากจำทำกระทู้รวบรวมข้อมูลสักที เบื่อจริงๆ ยิ่งใอ้ลำโพงงบ 1000 - 3000 เนี่ย ตั้งใหม่บ่อยเหลือเกิน

นั่นแหละท่าน ผมก็เบื่อ ก็เลยอยากรวมไว้
            เลยลองทำขึ้นมาดูน่ะครับ

ส่วน MOD ท่านใดมาเห็น แก้หัวกระทู้ให้หน่อยนะครับ
            เอาคำว่า "ไม่เกี่ยงยี่ห้อ" ออกไปให้หมดเลยน่ะครับ
            หรือใครพอรู้จัก แจ้งให้หน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

จำค่อยๆทะยอยทำนะครับ
            ตอนนี้งานเยอะด้วย แหะๆ
            Last edited by TroRuwA; 29 Apr 2010, 17:48:11.

Comment

เห็นแล้วเกิดกิเสลอยากได้ 5.1 บ้างจัง

Comment

ดันไปครับ รอมาอ่านต่อครับ ^^"

Comment

ถ้ามีงบ เอาตัวเทพเเลช้วล่้ะก็

จงเลือกเเค่ Bose C5 ราคา 23500 (ของหิ้ว 16000)

กับ

Logitech Z-5500 ราคา 15000

ตัวอื่นอย่าได้ดูครับ

ใช้มาเยอะเเล้ว ยังไม่มีใครเเซงสองตัวนี้ได้เลย

ผมพูดถึงลำโพงคอมนะ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post

+1 บ่อยจริงๆ

Comment

Z-5500 ... ก็ไม่เลวร้ายนะ ลองๆดู

Comment

Originally posted by sleipnir View Post
                        ถ้ามีงบ เอาตัวเทพเเลช้วล่้ะก็
                        จงเลือกเเค่ Bose C5 ราคา 23500 (ของหิ้ว 16000)
                        กับ
                        Logitech Z-5500 ราคา 15000
                        ตัวอื่นอย่าได้ดูครับ
                        ใช้มาเยอะเเล้ว ยังไม่มีใครเเซงสองตัวนี้ได้เลย
                        ผมพูดถึงลำโพงคอมนะ
                        เป็นคำแนะนำที่ดีครับ

Originally posted by radeon View Post
                        Z-5500 ... ก็ไม่เลวร้ายนะ ลองๆดู
                        ท่านนี้คงเข้าใจผมผิดแว้ว คริคริ

Comment

อยากให้เอารีวิวเก่าๆ มาด้วยขอรับ จะได้มีประโยชน์

Comment

Originally posted by Macro View Post
                            อยากให้เอารีวิวเก่าๆ มาด้วยขอรับ จะได้มีประโยชน์
                            อยากทำด้วยเหมือนกันขอรับ แต่ให้ไปค้นคงยังไม่ไหวน่ะขอรับ
                            เอาเป็นว่าถ้าใครเจอหรือเก็บ link ไว้ก็ส่งมาให้ข้าน้อยได้เลยจ้า เดี๋ยวแปะให้ขอรับ

Comment

ไม่ดูๆๆ เดี๋ยวกิเลสพุ่งปรี๊ดๆๆๆๆ

Comment

Working...
                              X