Announcement

Collapse
No announcement yet.

E6600 ผมวิ่งแค่ 1600.0Mhz เองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E6600 ผมวิ่งแค่ 1600.0Mhz เองครับ

มิน่าไม่รุไปปรับอะไรรึเปล่า XP มันกระตุกๆ

ไม่ทราบว่าต้องไปปรับตรงไหนครับ ผมใช้ P5B DELUXE ครับ

E6600 ผมวิ่งแค่ 1600.0Mhz เองครับ ผมดูจาก CPU-Z V1.40 ครับ

สอนผมปรับทีครับ สงสัยไปตั้ง deafule ใน bios แน่เลย

ท่านดูตอน Idle รึเปล่าครับ...
    เห็นว่าช่วงที่ไม่ได้ใช้งานINTELมันจะลดความเร็วCPUไปที่1.6เพื่อประหยัดพลังงานน่ะ

ถ้าเป็นAMDมันจะลดลงไปที่1.0

แต่ว่าถ้ามัน1.6ตลอดนี่ท่านต้องไปปรับในBiosครับ

รอผู้รู้ครับ...

Comment

ท่านดูตอน Idle รึเปล่าครับ...

มันคืออะไรหรอครับ ของผมมันเป็นมานานแระครับ เวลาเล่นก็กระตุก พอเข้าไปดูใน scale มันเหมือนทำงานหนักขึ้นกว่าปรกติหน่ะครับ ขนาดผมใช้ gskill 3 gb/800 แล่วนะครับ แสดงว่าต้องไปปรับที่ bios แล้วทีนี้ มันปรับตรงไหนเอ่ย p5b deluxe ครับ บอกผมที

Comment

มันคือ ระบบประหยัดพลังงานของ Intel ครับ ถ้าไม่ได้ใช้งานหนักหรือ idle CPU จะลดตัว x ลงมา ทำให้ประหยัดไฟ และร้อนน้อยลง คล้ายๆ
        Cool’n’Quiet ของ AMD
        สามารถไปปิดได้ใน Bios แต่ถ้าไม่ได้ OC ก็เปิดไว้เถอะครับ ประหยัดดี
        Last edited by suicide; 3 May 2007, 18:22:39.

Comment

ใช้โปรแกรม burn cpu ให้รัน 100% ดูครับ ว่ามันขึ้นมามั้ย หรือ 1600 เท่าเดิม

Comment

อ่อมันเป็นแบบนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ แล้วโปรแกรม burn cpu มันชื่ออะไรหรอครับ จะได้ไปหามาลองดู

Comment

Originally posted by McCLoY View Post
              อ่อมันเป็นแบบนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ แล้วโปรแกรม burn cpu มันชื่ออะไรหรอครับ จะได้ไปหามาลองดู
              CPUStabTest ค้นหา ใน google ครับโหลดมาเทสได้เลย

Comment

เห็นเขาแนะนำว่าให้ไปปิดตัว C1E (น่าจะใช่นะ)ในไบออสเสียก่อนแล้ว CPU-Z มันจะรายงานผลตามความเร็วที่เป็นจริง

Comment

Working...
                X