Announcement

Collapse
No announcement yet.

..ขอถามเพราะแปลกใจเรื่อง HeatPipe M/B..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ..ขอถามเพราะแปลกใจเรื่อง HeatPipe M/B..

ผมใช้ Mainboard M2N-E พิมพ์นิยม แล้วทีนี้ที่เมนบอร์ด มี Heatpipe จากตรง Chipset ลากมาจนถึงบริเวณภาคจ่ายไฟ Cpu ที่นี้อยากจะถามว่า...
    1. Heatpipe มันใช้ได้จริงหรือ เพราะเท่าที่ผมลองจับๆดู Chipset ร้อนมากๆๆๆ แต่ท่อ รวมถึง Sink บริเวณภาคจ่ายไฟ เย็นเฉียบ
    2. ถ้าจะติด Sink+Fan ให้ Chipset เอง โดยรื้อชุด Heatpipe ออก บริเวณภาคจ่ายไฟต้องหา Sink มาใส่ให้มันหรือไม่ , หาซื้อได้จากที่ไหนราคาเท่าไร
    3. ถ้าผมจะเปลี่ยน Cpu Cooler จากที่ Amd ให้มาเป็น Asus ตัวในรูป จะดีขึ้นมากใหม ทุกวันนี้ใช้ X2 3600+@2.5G 90nm ความร้อนมันอยู่ราวๆ 55-60C อยากจะลดมันลงมาหน่อย

ขอบคุณมากๆครับ

hr09 ครับ ที่เจได ราคา 700บาทครับ สำหรับ ภาคจ่ายไฟ

Comment

T-T แพงจัง ซัก30บาทมีใหมครับ มะมีตังอ่า คิคิ

Comment

ถ้าคิดว่า hr-09 แพงไป
        คงต้องหา sink แบบที่ใช้ติดทีวีอ่ะ หาซื้อได้ตามร้านอุปกรณ์อิเล็กฯทั่วไป(คล้ายๆซิ้งแรมแต่ใหญ่กว่า)
        แปะๆก่ะเทปนำความร้อนก็ใช้ได้แล้ว

30 - 50 นี่ล่ะขนาดดก่ะเอาได้ด้วยเลื่อย....อิอิ

Comment

ลุยบ้านหม้อดิท่าน ซิงค์โนเนมเพียบ....

Comment

ภาคจ่ายไฟมันไม่ร้อนอยู่แล้วครับ ไม่ต้องไปติดมันหรอก ที่เค้าลากท่อ heatpipe ไปข้างบนก็เพื่อช่วยระบายความร้อนให้ NB นั่นแหละครับ จริงๆไม่ต้องไปกังวลมันหรอกครับ nVidia จะเป็นแบบนี้แหละครับ ร้อน+แรง มาตั้งแต่ NF4 แล้ว

ปล. ถ้าไม่สบายใจก็ไปเอาตัวนี้มาติดเลยครับ เย็นกว่าแน่ๆ

http://www.jedicool.com/list.php?cate=9&productid=463

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยเข้ามาตอบ

อยากจะถามต่ออีกซักนิดว่า Cpu Cooler 2 ตัวนี้เล่นตัวไหนดี

งบน้อยอ่ะครับ เห็นราคามันพอๆกัน
              1. Asus Chilly
              2. Gigabyte G-Power Lite
              ช่วยตัดสินใจหน่อย

Comment

Originally posted by SuperGoldFish View Post
                ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ช่วยเข้ามาตอบ

อยากจะถามต่ออีกซักนิดว่า Cpu Cooler 2 ตัวนี้เล่นตัวไหนดี

งบน้อยอ่ะครับ เห็นราคามันพอๆกัน
                1. Asus Chilly
                2. Gigabyte G-Power Lite
                ช่วยตัดสินใจหน่อย
                ไปเอาซิงค์เทพดีกว่าครับ เช่นพวก Ultra 120 ราคาในบอร์ดมือ2 เห็นตั้งแต่ 1200-1400 เ้อง

Comment

ขอบคุณครับ
                  ซิงค์เทพๆตัวมันใหญ่ น่ากลัวครับ กลัวจะใส่ไม่ลง,กลัวหนักบอร์ดงอ,กลัวแพง(อันนี้สำคัญ ขออนุมัติจากแฟนไม่ผ่านนี่แย่เลย)

อีกอย่างแฟนไม่ชอบให้ใช้ของมือ 2 ครับ -*- ก็เลยต้องเล่นมือ1 ถูกๆนี่แหละครับ

แต่ก็มองๆเทพๆ ตัวไม่ใหญ่ไว้เหมือนกันครับ หลักๆคือ ไม่อยากได้ตัวใหญ่นัก

Comment

งั้นสอยตัวนี้โล้ด Gigabyte G-Power Lite มือ1ราคาย่อมเยาว์ แฟนอนุมัติชัวร์....

Comment

แล้ว G-power Lite / pro มันใส่ AM2 ได้ใหมหว่า

รู้สึกว่าไม่ได้นะ หลงๆลืมๆ จำไม่หมดและ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                        แล้ว G-power Lite / pro มันใส่ AM2 ได้ใหมหว่า

รู้สึกว่าไม่ได้นะ หลงๆลืมๆ จำไม่หมดและ
                        ถ้ารุ่นที่ออกมาในปัจจุบันใส่ได้หมดครับ หรือดูที่กล่องเลยชัวร์ดี

Comment

Originally posted by SuperGoldFish View Post
                          ขอบคุณครับ
                          ซิงค์เทพๆตัวมันใหญ่ น่ากลัวครับ กลัวจะใส่ไม่ลง,กลัวหนักบอร์ดงอ,กลัวแพง(อันนี้สำคัญ ขออนุมัติจากแฟนไม่ผ่านนี่แย่เลย)

อีกอย่างแฟนไม่ชอบให้ใช้ของมือ 2 ครับ -*- ก็เลยต้องเล่นมือ1 ถูกๆนี่แหละครับ

แต่ก็มองๆเทพๆ ตัวไม่ใหญ่ไว้เหมือนกันครับ หลักๆคือ ไม่อยากได้ตัวใหญ่นัก
                          ไม่เห็นจะยากครับ ก็ซื้อมือ 2 ในนี้แหละ แล้วก็ตอนไปเอาไม่ต้องพาแฟนไปด้วยนะ
                          แล้วก็กลับมาพร้อมของซะเป็นอันจบ

ปล. ผมแนะนำ Zalman 9500LED เลยครับ เย็นมากๆ(ผมใช้อยู่) ลองไปดูตามลิงค์ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=64868

Comment

Working...
                          X