Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมเอเซอร์ตอนบูตมันให้กดF1เพื่อเข้าวินโดว์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมเอเซอร์ตอนบูตมันให้กดF1เพื่อเข้าวินโดว์ครับ

คอมเอเซอร์ตอนบูตต้องกดF1เพื่อเข้าวินโดว์หรือกดDelเพื่อSetup
    เป็นคอมเคสนอนที่ทำงานครับมันมีเซ็นเซอร์ป้องกันที่ฝาเครื่อง ผมเปิดมาเพื่อเอาฮาร์ดดิสที่บ้านมาจั๊มจัดการข้อมูล เนื่องจากXPเดี้ยงบูตไม่ขึ้นเดี๋ยววันนี้จากลับไปลง XP ใหม่
    แต่ปัญหาที่เกิดกับเครื่องที่ทำงานก็คือ พอมันโพสเสร็จก็ค้างที่หน้าจอแจ้งว่า "มีการเปิดฝาเครื่อง ให้กด F1 เพื่อบูต หรือกดDelเพื่อSetup" น่ะครับ ทั้งที่ปิดฝาเรียบร้อยแล้ว เข้าไปหาในไบออสก็ไม่มีหัวข้อให้แก้ตรงนี้อะ ใครทราบวิธีบ้างครับให้มันไม่ต้องถามน่ะ...
    Last edited by จอมยุทธ; 15 Oct 2007, 16:29:52.

เครียร์ BIOS ใหม่ยังครับ
    หรือว่าถ่านหมด

Comment

ลองเข้า Bios แล้ว Disable FDD ดู หรือดึงสายไฟ FDD ออกครับ
      เกี่ยวกันป่าวนี่
      Last edited by Potae; 18 Oct 2007, 15:04:13.

Comment

ห่ะถ่านหมดอ่ะจิ อิอิ

Comment

เป็นที่ fdd ป่าว ครับ เครื่องผมก้อเปน

Comment

เลือกบูตจากฮาร์ดดิสก่อนครับ...

ส่วน FDD ก็มีผลเกี่ยวข้อง

แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ทุกวัน.. ถ้าไป Disable มันก็ไม่ตรงจุดประสงค์เท่าไหร่เลย FDDใส่มาเพื่อจะใช้ประโยชน์ต่างหากละ แต่ไปยกเลิกก็ไม่ต้องกด F1 ผมว่ามันมีอะไรมากกว่านั้น แต่ยังหาไม่เจอ

เรื่องกดF1..???

Comment

ทุ่มเครื่องทิ้งเลยครับ อิอิ

Comment

ผมเมนบอด ไบโอ สตาร์ ก็เป็นครับ ยังหาทางแก้ไม่เจอ เพิ่งซื้อมาใหม่ด้วย 775 อ่าครับ

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                  เลือกบูตจากฮาร์ดดิสก่อนครับ...

ส่วน FDD ก็มีผลเกี่ยวข้อง

แต่ผมก็ยังสงสัยอยู่ทุกวัน.. ถ้าไป Disable มันก็ไม่ตรงจุดประสงค์เท่าไหร่เลย FDDใส่มาเพื่อจะใช้ประโยชน์ต่างหากละ แต่ไปยกเลิกก็ไม่ต้องกด F1 ผมว่ามันมีอะไรมากกว่านั้น แต่ยังหาไม่เจอ

เรื่องกดF1..???
                  ท่านนี้ท่าจะเป็นคนขี้สงสัยแฮะ...ท่านก็รู้ว่า FDD ก็อาจเป็นสาเหตุหนึ่ง หรือว่าท่านจะลองโดยไปซื้อ FDD ซื้อสายแพรมาเปลี่ยน และถ้ามันไม่เกี่ยวกับ FDD ล่ะ แมวเลยครับ เสียทั้งเงิน ทั้งเวลา เหนื่อยอีกต่างหาก

Comment

Originally posted by dragdemond View Post
                    ทุ่มเครื่องทิ้งเลยครับ อิอิ
                    กำ

Comment

Originally posted by Potae View Post
                      ท่านนี้ท่าจะเป็นคนขี้สงสัยแฮะ...ท่านก็รู้ว่า FDD ก็อาจเป็นสาเหตุหนึ่ง หรือว่าท่านจะลองโดยไปซื้อ FDD ซื้อสายแพรมาเปลี่ยน และถ้ามันไม่เกี่ยวกับ FDD ล่ะ แมวเลยครับ เสียทั้งเงิน ทั้งเวลา เหนื่อยอีกต่างหาก
                      เคยลองเปลี่ยนนู้นนี้ดูแล้ว มานั่งปวดหัวเล่นนะ.. มันไม่เคยได้ผลที่แน่นอนเสมอไป อันนี้แค่เรื่อง F1 vs FDD ผมยังเจอะเจอปัญหาบ้าบอคอแตกอื่นอยู่ทุกวี่ทุกวัน บางเรื่องแก้ปัญหาได้แต่ยังหาข้อสรุปไม่ได้มีเยอะไปครับ.. ซ่าร่า...

ตัวอย่าง
                      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=102042
                      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=105757
                      Last edited by hornetpc719; 18 Oct 2007, 19:59:04.

Comment

เครื่องเก่าผมใช้เมนบอร์ด Biostar เป็นเหมือนกันเลย ทั้ง Clear Bios ถอด FDD ออก เปลี่ยนถ่านใหม่ก็แล้ว

ใช้ได้วันนึง หรือ สองวัน ก็ต้องกด F1 ก่อนเข้าทุกทีเลยไม่รู้เป็นไร

Comment

มันฟ้องว่า system setting has been change อ่ะจิ้
                          ก้อต้องเคลียร์ cmos อ่ะจิ้(สลับ jumper นะ ใครไม่รุชอบสอนให้ถอดถ่านเอาง่าย เดี้ยงมาหลายรายแล้ว)
                          clear ไม่หายก้อต้องเปลี่ยน batt อ่ะจิ้
                          เปลี่ยน batt ไม่หายหรือใช้ได้แค่ 2 วันเพราะใช้ของจีนแดงก้อนละ 10-15 บาทอ่ะจิ้
                          ต้องเปลี่ยนเป็นของญี่ปุ่นนะ maxell หรือ panasonic 20-25 นะ
                          งุงิๆ

Comment

Working...
                          X