Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบวิธีการขนย้ายข้อมูลครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบวิธีการขนย้ายข้อมูลครับ

เรื่องมันมีอยู่ว่า...ผมไปลองโหลดวินโดว์วิสต้ามา ณ ที่แห่งหนึ่ง คิดว่าจะลองใช้ดู...ขนาดโตมากครับ 2.46 G
    และแล้วก็เกิดปัญหาขึ้นครับท่านทั้งหลาย...มันเขียนเป็นแผ่นซีดีไม่ได้ ต้องเป็น ดีวีดี เท่านั้น เพราะดูที่ขนาดมันสิครับ
    ตั้งใหญ่โตมโหฬาร เครื่องผม เป็นหัวอ่าน ซีดี เท่านั้น อ่าน ดีวีดี ไม่ได้ ไม่สามารถไรว์แผ่นดีวีดีได้ ทีนี้ผมมีเพื่อนคนนึ่ง
    ที่มีเครื่องโน๊ตบุค...เพื่อนบอกว่า ให้เอาไปไรว์แผ่นในโน๊ตบุคก็ได้ เพราะมันอ่าน ดีวีดี ได้ปัญหามันอยู่้ตรงที่ ผมจะมีวิธีย้าย
    ข้อมูล หรือ วินโดว์วิสต้าจากเครื่องของผม ไปอยู่ในเครื่องของเพื่อนผมได้อย่างไร ผมคิดหาวิธีโดยการจะไรว์แผ่นซีดี หลาย ๆ แผ่น เอา
    มันทำไม่ได้ครับ เพราะมันจะมีไฟล์ชนิดนึ่งที่มีขนาด 1 G ตัวเดียวเลย ผมใช้ นีโร ในการเขียนแผ่นครับ
    เเล้วผมจะย้ายข้อมูลผมอย่างไรครับ ...ท่านใดมีวิธีเด็ด ๆ เเละโปรแกรมช่วยดี ๆ มาบอกมาเเนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล.ถ้าจะซื้อหัวอ่าน ดีวีดี มา ไม่อยากซื้อ เพราะเครื่องรุ่นนี้ซื้อมานานมากเเล้ว ไกล้พังเเล้ว
    เเต่ข้อมูลสำคัญ ๆ เยอะ รอซื้อเครื่องใหม่ยกชุดเลยดีกว่า...

มี5วิธี
    1 zip fileให้เป็นfile เล็กๆหลายๆfile แล้วก็เอาflash drive มาถ่ายไปอีกเครื่อง
    2 เอาflash drive ขนาด4g มาถ่าย
    3 ดึงfileโดยใช้lan
    4 ดึงดดยใช้ wireless lan
    5 ซื้อdvd-rwมาใส่เพราะมานถอดได้ไม่ใช่ใส่แล้วใส่เลย -*- พอซื้อเครื่องใหม่มาก็ถอดไปใส่เครื่องใหม่
    Last edited by ohm27; 25 Dec 2007, 07:10:35.

Comment

อยากขนไปใหนก็ได้ไม่ต้องใช้เทคนิคอะไร เพียงแต่ใช้เงินลงทุนหน่อย(แต่ก็คุ้มนะ ผมใช้ขนคลิปจากเครื่องเพื่อนมาเป็นร้อยๆคลิปแล้ว555+).
      http://advice.computerok.co.th/~advi.../normal_price/

Comment

ซื้อเครื่องไรท์ได้เลยครับ คุ้มค่า คุ้มราคา ซื้อเครื่องใหม่ ก็เอาไปใช้กับเครื่องใหม่ได้

Comment

อ่อ อย่างงี้นี่เอง เก็บ ๆๆ เก็บความรู้ ๆ ขอบคุณมากครับที่เสียเวลาตอบคำถามผม ขอบคุณครับ
          ( แฟลชไดวร์เนี่ย น่าสนนะ ราคาไม่เท่าไหร่ 4 G เลย งืม ๆ จะหามาใช้บ้างเเล้ว เเต่จะลอง ใช้โปรแกรมไปก่อนนะครับ เพราะ ทรัพจาง อิอิอิ)

Comment

ไปหายืม DVD RW External มาง่ายดีค๊าบ

Comment

Originally posted by jshow View Post
              ไปหายืม DVD RW External มาง่ายดีค๊าบ
              แบบว่า...ผมอยู่บ้านนอกครับท่าน เป็นคน จ. อุบลครับ อยู่นอกเมือง
              แถว ๆ หมู่บ้านไม่มีคนสนใจเรื่อง คอมพิวเตอร์หรอกครับ มีผมที่บ้า อยู่เเถบนี้คนเดียว
              ไม่มีใครใช้หรอกครับ 5555+

Comment

หา Flash Drive ขนาด 4G มาแล้วใช้โปรแกรม Fast Coppy Pro ช่วยก๊อปครับเพราะมันจะเร็วกว่าการก๊อปปกติมากยิ่งถ้าไฟล์ยิ่งใหญ่จะยิ่งเห็นผลครับ

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
                  มี5วิธี
                  1 zip fileให้เป็นfile เล็กๆหลายๆfile แล้วก็เอาflash drive มาถ่ายไปอีกเครื่อง
                  2 เอาflash drive ขนาด4g มาถ่าย
                  3 ดึงfileโดยใช้lan
                  4 ดึงดดยใช้ wireless lan
                  5 ซื้อdvd-rwมาใส่เพราะมานถอดได้ไม่ใช่ใส่แล้วใส่เลย -*- พอซื้อเครื่องใหม่มาก็ถอดไปใส่เครื่องใหม่
                  เป็นคำตอบสุดท้ายครับ
                  หา crosslink มาจัมป์เลยครับ ง่ายเร็ว

Comment

อ่อ ขอบคุณมากครับ ไปค้นในคลังคอมผมมา (ตู้) พอดีเก็บไว้ เกือบทิ้งเเล้วนะเนี่ย
                    ได้มากับเครื่องตอนซื้อมาอ่ะครับ อิอิอิิื

Comment

Working...
                    X