Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมแล้วค้าง จะเริ่มหาสาเหตุตรงไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมแล้วค้าง จะเริ่มหาสาเหตุตรงไหนดี

ค้างเกมเดียวครับ Lost Planet เกมอื่นไม่เคยมีปัญหาเลย

อาการคือ เล่นไปได้ 5นาทีค้าง บางทีก็ 15นาทีค้าง ค้างแบบว่าภาพในเกมนิ่งเลย

ทำอะไรไม่ได้ต้องรีบูทอย่างเดียว ทั้งที่เล่นได้ลื่นแบบปรี๊ดๆเลยนะ

ปรับสุดหมดทุกอย่างที่ปรับได้บน XP @ 1280x1024

สเป็ค

Intel C2D E6300
    Asus P5B-E
    Corsair 1Gb(667)*2
    Spark 8800GT Zero I
    Creative X-Fi Music
    WD 250GB*2(Raid0)
    Enermax 460W

ไดรเวอร์ลองหลายตัวแล้วครับ directx ก็ล่าสุด ความร้อนก็ไม่ใช่ เพราะเช็คตลอด

ลองเปลี่ยน windows แล้วจาก xp dark v.5 เป็น truefaster v.2 ก็แล้ว
    (ลงตัว original ไม่ได้เพราะต่อ raid แล้วไม่มี floppy)

ลดคล๊อกการ์ดจอ8800GT Zero ลงเหลือ 600/900 ก็แล้ว (คล๊อกปกติการ์ด = 650/950)

oc CPU ขึ้นไป 2.8(400*7) ก็เหมือนเดิม ตั้ง default ก็ค้างเหมือนเดิม

เคยเล่นเครื่องอื่นแบบปรับต่ำสุดไปได้จะจบแล้วก็ไม่เห็นมีปัญหาิ อยากเล่นต่อมากๆ

ผมควรจะเริ่มเช็คจุดไหนต่อไปดีครับ ไม่เคยเจอแบบนี้เลย ปวดหัวเลย

เปนที่เกมมันรึปล่าวครับ

Comment

เกมส์ใช้ตัวไหนลงอ่ะคับ

Comment

ปัณหาส่วนมากน่าจะเกิดจากการ Crack นะครับ

Comment

Originally posted by Talent`aOn View Post
          เปนที่เกมมันรึปล่าวครับ
          ไม่น่าใช่นะครับ เพราะผมลงให้เพื่อน2เครื่อง ก็เล่นจนจบได้ปกติ

Originally posted by ztarwarz View Post
          เกมส์ใช้ตัวไหนลงอ่ะคับ
          โหลดบิทครับ

Originally posted by bunyawat View Post
          ปัณหาส่วนมากน่าจะเกิดจากการ Crack นะครับ
          ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะหาแคร๊คใหม่ลง

Comment

เล่นๆไป กึก.........ค้างทำไรไม่ได้ กดรีได้เท่านั้น อาการเดียวกันเลย
            ผมเป็นตอน 8800GTS320MB กับAMD X2 3600+มาใหม่ๆ จนรอไดร์เวอร์nvidia มาใหม่ หายปลิดทิ้งครับ
            อัพไดร์เวอร์การ์ดจอดูนะครับ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
              เล่นๆไป กึก.........ค้างทำไรไม่ได้ กดรีได้เท่านั้น อาการเดียวกันเลย
              ผมเป็นตอน 8800GTS320MB กับAMD X2 3600+มาใหม่ๆ จนรอไดร์เวอร์nvidia มาใหม่ หายปลิดทิ้งครับ
              อัพไดร์เวอร์การ์ดจอดูนะครับ
              ผมเช็คที่เว็บมัน ล่าสุดก็ 168.21 น่ะครับ

ก็ใช้อยู่ เปลี่ยนไดรเวอร์มา 3 ตัวแล้ว

Comment

เหมือนจะเจอข่าวดีครับ

เมื่อเช้าเข้าไปดูมัน 168.21

ตอนนี้เข้าไปเปลี่ยนเป็น 175.16 แล้ว

Yes!

Comment

ซ้ำง่ะ
                  Last edited by Toffeecheese; 15 May 2008, 20:38:55.

Comment

175.16 เป็นหนักกว่าเดิมอีกครับ

-.-

Comment

ปรับภาพลงมาอาการนี้จะลดลง

Comment

3D Mark 06 รันผ่านไหมคับ เช็ค power ด้วยก็ดีคับ ผมโดนมาแล้วหาสาเหตุไม่ได้ เอาไปไล่อาการที่พันทิพย์ เปลี่ยนมันแทบจะทุกอย่างไม่หาย สุดท้าย power ไฟไม่พอ เปลี่ยน power แล้วหายสนิท

Comment

Originally posted by zerocs View Post
                          ปรับภาพลงมาอาการนี้จะลดลง
                          ลองปรับแบบต่ำสุดแล้วเล่น ก็ยังเป็นครับ

Originally posted by lahunza View Post
                          3D Mark 06 รันผ่านไหมคับ เช็ค power ด้วยก็ดีคับ ผมโดนมาแล้วหาสาเหตุไม่ได้ เอาไปไล่อาการที่พันทิพย์ เปลี่ยนมันแทบจะทุกอย่างไม่หาย สุดท้าย power ไฟไม่พอ เปลี่ยน power แล้วหายสนิท
                          ยังไม่ได้ลอง 3D Mark 06 ครับ

เดี๋ยวจะลองเช็ค PSU ดูครับ แต่ผมเล่นเกมอื่นไม่เป็นนะ (Crysis , Assassin's Creed)

ถ้า PSU ไม่พอ แสดงว่า Lost Planet กินไฟมากกว่า Crysis ???

Comment

หาแผ่นแท้มาลงให้รู้แล้วรู้รอดกันไปเรยคับ

ไม่งั้น มันจะค้าง ๆ คา ๆ อยู่ในใจ อาจทำให้...

นอนไม่หลับ กินข้าวได้น้อยลง ถ่ายเป็นเลือด ทะเลาะกับแฟน

เครียดเรื้อรัง ฯลฯ มั่วละ

แต่มันทำให้คิดมาก คิดไม่ตก จริง ๆ นะ ไอเรื่องแบบนี้อ่ะ

Comment

อาการแบบนี้เคยได้สัมผัสตอนลาก PX7300GT ExtemeDDRIII พอลากแล้วเล่นลื่นเว่อแต่ได้สุกพักค้างแดกทำไรไม่ได้ ต้องรีอย่างเดียว ภาพค้าก่อนสัก 4 วิแล้วเสียงถึงค้างตาม แล้วก็จบเฮ่ พอลองปรับลงมาต่ำอีกก็หายครับ

ลองดูครับงานนี้ Riva Tuner อาจช่วยท่านได้ จะได้เอาไปเคลม โลด ก่อนหมดสัญญา เอ้ย ประกัน

Comment

Working...
                              X