Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยเอา HDD SATA เสียบขณะที่เปิดเครื่องอยู่บ้างคับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยเอา HDD SATA เสียบขณะที่เปิดเครื่องอยู่บ้างคับ...

ผมลองแล้วเมื่อวาน เสียบสายจ่ายไฟปุ๊ป เครื่องดับปั๊บเลยคับ

ยังไม่ได้เสียบสาย SATA

พอเปิดเครื่องใหม่ก็ไม่เป็นไรคับ ใช้งานปรกติดีทุกอย่าง

ไม่มีไรมากคับ แค่อยากลองวิชา อิอิ

ใครอยากรู้ก็ลองดูนะ เผื่อไม่เป็นแบบผม เหอะๆ

เคย
    เสียบปุ๊บ ใช้งานได้ปั๊บเลย
    ไม่ยักดับแฮะ

Comment

เสียบแบบเปลือยๆเลยป่าวคับ

Comment

ผมก็ ทั้งเสียบ ทั้งถอดตอนเปิดเครื่องอะคับ สะดวกดี ไม่ต้องไปซื้อกล่องต่อไห้เปลืองเงิน แต่หาอะไรรองพื้นหน่อยก็ดี

Comment

เออแล้วไมของผมมันดับหละ งงๆ หรือต้องเสียบสาย SATA ก่อน ค่อยเสียบไฟ*.*

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            เสียบแบบเปลือยๆเลยป่าวคับ
            ใช่
            ้ เสียบเข้าถอดออก ตลอด (เพื่อนชอบมาจั๊มหนังไปด้วย)

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ใช่
              ้ เสียบเข้าถอดออก ตลอด (เพื่อนชอบมาจั๊มหนังไปด้วย)

ของท่านเสียบ sata หลังบอด หรือบนบอดคับ ของผมไม่มี ช่อง sata ข้างหลัง

ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว อีกอย่าง เสียสายไฟก่อนหรือ สายsata ก่อนคับ^^"

Comment

เสียบ แล้ว ค้าง ครับ

งุงิ

Comment

เสียบประจำ แต่ไม่มีการดับครับ (จะเสียบอะไรก่อน-หลังก็ไม่ดับ)

Comment

Originally posted by vpkd-kp View Post
                    เสียบประจำ แต่ไม่มีการดับครับ (จะเสียบอะไรก่อน-หลังก็ไม่ดับ)
                    คับ เดี๋ยวต้องลองใหม่

หรือเป็นที่ชิบเมนบอดเกี่ยวไหม ผมใช้ m2n-e
                    Last edited by kgb99; 16 May 2008, 13:11:03.

Comment

เสียบแล้วเครื่องดับเป็นเพราะ psu หรือเปล่า น่าจะลองสำรวจดูระหว่างคนที่ดับกับไ่ม่ดับว่าใช้ psu ยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกันหรือเปล่า เพราะที่เคยเจอะมาใช้ psu silverstone 560w อยู่แล้วมากดสวิทช์เพื่อเปิดไฟหลอดยูวีประดับเคสแค่นี้เองเครื่องดับเฉยเลย ส่วนสาย sata ยังไม่เคยลอง

Comment

นั่นสิคับ ของผมใช้ enermax 460 w 2 fan

ของคนที่เสียบแล้วใช้ได้ ใช้ของอะไรกันบ้างคับ

Comment

ของผมสาย SATA จากบอร์ดตรง ๆ เหมือนกันคับ ไม่ใช่ E-SATA

เปิดเครื่องอยู่ เอามาเสียบแล้วก็ห้อยไปห้อยมาอยู่ข้าง ๆ เคส

จะเสียบสายจ่ายไฟหรือสาย SATA ก่อน ก็ใช้งานต่อได้ไม่มีปัญหาอาคับ

สเป็คตามลายเซ้นต์คับผม

เกี่ยวกับบอร์ดหรือเปล่าคับ

(จริง ๆ ผมก็ว่าทำแบบนี้มันไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ไม่งั้นคงไม่ต้องคิดทำ E-SATA

ออกมาให้เหนื่อยอาคับ ก็ต่อ SATA ตรง ๆ ออกมาที่ Front เลย

ผมก็เลยไม่รู้ว่ามันควรทำหรือไม่และต่างกันยังไงด้วยแหละ อิอิ)
                          Last edited by deeeeluxe; 16 May 2008, 14:39:29.

Comment

เสียบแบบนั้้นเขาเรียก Hot plug ครับ..

ต้องดูองค์ประกอบหลายๆอย่าง ว่าสนับสนุนการทำงาน Hotplug หรือไม่..

1. Chipset ต้องรองรับฟังก์ชั่น AHCI ของ Intel รุ่นหลังๆก็ซัพพอร์ทเกือบหมดนะครับ
                            2. HDDs ต้องเป็น SATA ที่สนับสนุน AHCI
                            3. ตั้งค่าในใบออสให้ใช้งานแบบ AHCI หรือ RAID
                            4. ติดตั้งไดรเวอร์ AHCI (F6 ตอน Install)
                            5.ใช้ได้กับ สาย SATA Power เท่านั้น ไม่สามารถใช้าย Molex แบบเก่าได้..

ทั้งหมดนี้จำเป็นต้องมีและทำทุกอันครับ..ถ้าไม่มีหรือไม่ปฎิบัติตาม โอการที่ HDDs เสียหรือข้อมูลหายมีมากครับ

Comment

ผมเอา HITACHI ตัวใหม่เอียมมาเสียบ ไม่เห็นจามีไรเกิดขึ้นเลย

เช็คไปเช็คมา มันต้องฟอร์แมตก่อนถึงจะใช้ได้...
                              ใช้แต่ของมือสองซะเคยตัว...อิอิ

Comment

Working...
                              X