Announcement

Collapse
No announcement yet.

PSU 550Wไม่เต็มวิ่งเท่าไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PSU 550Wไม่เต็มวิ่งเท่าไรครับ

ึคือว่าไม่อยากจะซื้อวัตต์เต็มเพราะค่อนข้างแพง แลัวจาเอามาอัด 8800GT หรือ 9600GSO หรือ2600XT หรือ HD3650
    อยากถามว่า 550Wไม่เต็มเอาไหวไหม แล้วราคาเท่าไรครับแนะนำย้อห้อด้วยก็ดีครับ
    ถามอีกอย่าง บอร์ดไหนสุดคุ้ม 4Core ราคาดีๆมือ2 ไม่เกิน 2500 ก็ดีคับ

ถ้าจำไม่ผิดดูที่ ประสิทธิภาพครับ ว่ากี่ % เอามาคูณ วัตต์ หาร 100 ได้กำลังจ่ายไฟจริง

Comment

Originally posted by zxyte View Post
      ถ้าจำไม่ผิดดูที่ ประสิทธิภาพครับ ว่ากี่ % เอามาคูณ วัตต์ หาร 100 ได้กำลังจ่ายไฟจริง

ยังไงหรอครับ ยกตัวอย่าง ของ 550w ให้ดูหน่อยสิครับ ว่าเอาไร ไปคูณ เอาไรไปหาร

Comment

Originally posted by noAng View Post
        ยังไงหรอครับ ยกตัวอย่าง ของ 550w ให้ดูหน่อยสิครับ ว่าเอาไร ไปคูณ เอาไรไปหาร
        คือต้องรู้ก่อนว่า PSU ตัวนั้นให้ประสิทธิภาพในการจ่ายไฟ กี่ % ครับ

สมมติง่ายๆ PSU ที่ผมใช้ Raidmax RX530SS 530 watt ถ้าประสิทธิภาพการจ่ายไฟอยู่ที่ประมาณ 75 %

เอา (530 x 75 )/100 ได้ประมาณ 398 watt

398 watt คือวัตต์จริงที่ PSU ตัวนี้จ่ายให้กับระบบได้ครับ

Comment

แล้วจะรู้ได้อย่างไรครับว่าตัวไหนจ่ายได้กี่ % บ้าง
          เพราะส่วนใหญ่ผมกะเองว่า 50-70% (ประเมินตามราคา)

Comment

Working...
          X