Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดู Ram ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดู Ram ให้หน่อยครับ

อาการคือ เล่นเกมแล้วค้าง เล่นเกมแล้วเครื่องรีสตาร์ทเอง เกมที่เพิ่งลงใหม่ ก็เป็น เกมที่ลงไว้แล้วเคยเล่นได้พอมาเล่นใหม่ก็เป็น ลองลงเกมใน OS อื่น (ฮาร์ดดิส คนละตัว Vista 1 ตัว XP 1 ตัว)ก็อาการเดียวกัน ลองเทสในโปรแกรม MEMTEST ดูก็เป็นตามรูปครับ มี ERROR 1 ตัว(ยังเทสไม่เสร็จ เทสเสร็จมามีมากกว่านี้)
    อย่างนี้ Ram เสียหรือเปล่า ถ้าเสียอาการนี้ เคลมได้ไหมครับ
    Attached Files

แรมมันไม่ดี รองใช้แรมตัวอื่นดูคับ น่าจะได้ของผมก็เคยเป็น แล้วเอาแรมตัวนั้นเครมคับ

Comment

Originally posted by SUCHAO View Post
      แรมมันไม่ดี รองใช้แรมตัวอื่นดูคับ น่าจะได้ของผมก็เคยเป็น แล้วเอาแรมตัวนั้นเครมคับ
      แปลว่า เคลมได้ใช่ไหมครับ

Comment

เปิด cpu-z ให้ดูหน่อยครับ

Comment

รูป ERROR เพิ่มเติมครับ มีรูปแค่นี้ครับ เพราะเครื่องมันรีสตาร์ทไปแล้ว
          รูป CPU-Z รอสักครู่ครับ
          ปล. RAM OCZ SLI Edition 1066 1Gx2 ประกัน ARC lifetime

Comment

ขอบอก ขอบอก
            เวลาใช้ MEMTEST ช่วยกรุณาอย่าเทสบน OS งับ ให้ไปใช้เวอร์ชั่นบน DOS
            แล้วเวลาเทสต้องปรับสเป็กไฟและ CL ให้ตรงตามสเป้กด้วยเน้อ จากนั้นค่อยเริ่มเผามัน....

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
              เปิด cpu-z ให้ดูหน่อยครับ
              รูป CPU-Z ครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
                ขอบอก ขอบอก
                เวลาใช้ MEMTEST ช่วยกรุณาอย่าเทสบน OS งับ ให้ไปใช้เวอร์ชั่นบน DOS
                แล้วเวลาเทสต้องปรับสเป็กไฟและ CL ให้ตรงตามสเป้กด้วยเน้อ จากนั้นค่อยเริ่มเผามัน....
                พี่เดียร์ช่วยสอนผมหน่อยครับ ผมใช้ dos ไม่เป็นครับ
                ขอบคุณครับ

Comment

DOS ยิ่งใช้ง่ายนะ แค่ฟิคไฟกับ CL ตามสเป็กก่อนแล้วค่อยไล่เทส
                  โดยส่วนตัวแล้ว ไม่อยากฟันธงหรอกนะครับ ว่าแรมไม่ได้เสียอะไรหรอก
                  เดาง่ายๆเลยนะ จากข้อมูลที่ให้มาป๋มก็พอเดาได้บ้างแล้วหละ ว่ามันเกิดข้อผิดพลาดในการคอนฟิคตรงไหน
                  แต่ถ้าจะลองเทสดูก่อนก็ดีเหมือนกัน จะได้ตัดปัญหาตรงนั้นออกไปได้ .... แล้วค่อยมาเริ่มกันใหม่ ว่าต้องปรับแต่งในส่วนใดเพิ่มเติมบ้าง

Comment

ปกติแล้ว ใช้โปรแกรมอะไร เช็ค ram ว่าเสียหรือไม่เสียครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

Comment

Originally posted by ronin2 View Post
                      ปกติแล้ว ใช้โปรแกรมอะไร เช็ค ram ว่าเสียหรือไม่เสียครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ
                      อ้าววววววววววววววว

ก็ memtest นี่แหละ.... แต่ให้ไปใช้เวอร์ชั่นบน DOS

Comment

DOS คืออะไร สมัยนี้ไม่เป็นกันแร้ววว 555

Comment

Originally posted by dears View Post
                          อ้าววววววววววววววว

ก็ memtest นี่แหละ.... แต่ให้ไปใช้เวอร์ชั่นบน DOS
                          คือเกิดมาผมยังไม่เคย DOS เลยครับพี่ มาถึงก็เริ่มใช้ XP กับ MAC OS 9 แล้วก็ VISTA กับ OSX นิดหน่อย ส่วน DOS จนปัญญาจริงๆครับ ใช่ไอ้ที่มันจอดำๆ แล้วให้พิมพ์ตัวหนังสือ เพื่อคีย์คำสั่งหรือเปล่าครับ

Comment

ดูรูปเอาเลยดีกว่างับ....
                            http://www.memtest.org/
                            โหลดใส่แผ่นดิสก์ แล้วเลือกบูตจากไดร์เอ แล้วมันจะเข้าโปรแกรมตามรูปนั้นแหละ

Comment

Originally posted by sobeit View Post
                              DOS คืออะไร สมัยนี้ไม่เป็นกันแร้ววว 555
                              โห พ่อคุณ เอ้า ศึกษาไว้ๆ วันข้างหน้าอาจได้ใช้อีก

Comment

Working...
                              X