Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sony C23S มีเสียงดังจาก Harddisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sony C23S มีเสียงดังจาก Harddisk

พอดีอ่านเจอเว็บนึงว่ารุ่นนี้ มีเสียง harddisk ดังจี๊ดๆ ตอนแรกที่ใช้ก็ไม่เคยสังเกตเลย
    เพราะเสียบปลั๊กตลอด แต่พอลองเล่นจากแบตดู แล้วลองเบาเสียงโทรทัศน์ ก็ได้ยินเสียงดัง
    มาจาก Harddisk จริงๆ ด้วยค่ะ ถ้ามันไม่ดังจี๊ดๆ คงไม่รำคาญเท่าไหร่ แต่นี่มันดังจนรำคาญ
    เหมือนกันค่ะ ทำไงดีคะ คนอื่นเป็นหรือเปล่า ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

อ้อ อีกอย่างค่ะ คือตอนที่ลองเทส dead pixel ที่ลองเปลี่ยนสีหน้าจอไปเรื่อยๆ สังเกตว่า
    ขอบจอด้านล่างมันสว่างกว่าส่วนอื่นๆ แบบว่า เหมือนใครเอาไฟไปส่องตรงขอบจอด้านล่าง
    ใต้เครื่องโน้ตบุ๊ค ทำให้ด้านล่างมันสว่างกว่าปกติ แล้วก็เหมือนมีเงาไล่จากล่างไปบน
    (ความกว้างประมาณ ความกว้างของ Taskbar)
    ไม่รู้มันเป็นปกติ ของรุ่นนี้ หรือว่าเกี่ยวกับ vista ด้วย เป็นโน้ตบุ๊คเครื่องแรกด้วยค่ะ ช่วยที

ปล. อ่านเจอว่าคุณ overchuckle ก็มีอาการเดียวกัน ไม่ทราบว่าได้เอาไปให้ Sony ดูให้หรือยังคะ

เรื่องเสียงจิ๊ด ๆ เนี้ยะ พบได้ทั่วไปครับ ดังมากดังน้อยขึ้นอยู่กับแต่ละยี่ห้อที่นำมาใช้ครับ (ทุกยี่ห้อ)

ส่วนเรื่อง LCD ที่มีอาการแบบที่เจ้าของกระทู้ได้บอกมา ผมก็เห็นบ่อยเหมือนกัน แต่ไม่บ่อยเท่าเสียง HD (เกือบทุกยี่ห้อ)
    อยากให้เจ้าของกระทู้เข้าใจว่าเกรด LCD ของ ซีรี่ C นั้น ไม่ได้ดี อย่างที่หลาย ๆ คนคิด นะครับ
    SZ รุ่นเก่าๆ LCD ก็ยังมีอาการแบบนี้เลยครับ ( แต่เข้าใจว่าตอนนี้คงไม่มีแล้ว )

ถ้าไม่สบายใจยังไงให้ร้านที่ซื้อมา หรือว่าให้ศูนย์ดูให้ก็ได้ครับ

ก่อนจะมาตอบเนี้ยะ ผมก็ลองเปิดกับเครื่องของเพื่อนที่อยู่ข้าง ๆ 2 เครื่องดูเป็น Travelmate 2xxx กับ HP DV2102TU
    โดยให้แสดงสีดำทั้งหน้าจอก็เห็นได้ค่อนข้างชัดเจนครับ(ถ้าตั้งใจมอง)เป็นแสงส่องไล่ขึ้นมาทั้งสองเครื่อง
    HP จะเห็นได้น้อยกว่า อันนี้คือตั้งใจดูนะครับ ถ้ามองผ่าน + การใช้งานปรกติ แทบไม่เห็นเลย
    ผมก็เลยคิดว่าเรื่องเสียง HDD กับ แสง Backlight เป็นเรื่องปรกติของ LCD เกรดกลางๆ

Comment

ขอบคุณมากเลยค่ะ สบายใจขึ้นเยอะเลย

นึกว่าจะไม่มีใครเข้าใจตรงแสงจากจอ ที่อธิบายไปซะแล้ว

Comment

คับ เรื่อง HDD เลิกกังวลไปแล้วอ่ะคับ จากที่ถามดูหลายบอร์ดมากๆ แล้วก็ไปดูเครื่องอื่นทั้งยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกัน และยี่ห้ออื่นๆ พบว่ามีเสียงจี๊ดๆเหมือนกันคับ โดยทีแต่ล่ะตัวมีความดังไม่เท่ากัน ปกติพัดลมมันก็กลบเสียงไปแล้วคับ ถ้ายังอยู่ในประกัน7วัน แล้วไม่สบายใจ แนะนำให้เอาไปเปลี่ยนเลยคับ แต่ถ้าเกิน7วันแล้ว เวลาส่งเข้าศูนย์แล้วช่างเค้าจะรับไว้ แลวจะโทรให้มารับเครื่องวันหลัง อ่ะคับ ยังไงก็สบายใจได้เลยคับปัญหาแบบนี้ มีอีกหลายคนรวมทั้งยี่ห้ออื่นๆที่เป็นเหมือนคุณ อิอิอิ

Comment

Originally posted by ช่วยด้วย View Post
          พอดีอ่านเจอเว็บนึงว่ารุ่นนี้ มีเสียง harddisk ดังจี๊ดๆ ตอนแรกที่ใช้ก็ไม่เคยสังเกตเลย
          เพราะเสียบปลั๊กตลอด แต่พอลองเล่นจากแบตดู แล้วลองเบาเสียงโทรทัศน์ ก็ได้ยินเสียงดัง
          มาจาก Harddisk จริงๆ ด้วยค่ะ ถ้ามันไม่ดังจี๊ดๆ คงไม่รำคาญเท่าไหร่ แต่นี่มันดังจนรำคาญ
          เหมือนกันค่ะ ทำไงดีคะ คนอื่นเป็นหรือเปล่า ช่วยตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

อ้อ อีกอย่างค่ะ คือตอนที่ลองเทส dead pixel ที่ลองเปลี่ยนสีหน้าจอไปเรื่อยๆ สังเกตว่า
          ขอบจอด้านล่างมันสว่างกว่าส่วนอื่นๆ แบบว่า เหมือนใครเอาไฟไปส่องตรงขอบจอด้านล่าง
          ใต้เครื่องโน้ตบุ๊ค ทำให้ด้านล่างมันสว่างกว่าปกติ แล้วก็เหมือนมีเงาไล่จากล่างไปบน
          (ความกว้างประมาณ ความกว้างของ Taskbar)
          ไม่รู้มันเป็นปกติ ของรุ่นนี้ หรือว่าเกี่ยวกับ vista ด้วย เป็นโน้ตบุ๊คเครื่องแรกด้วยค่ะ ช่วยที

ปล. อ่านเจอว่าคุณ overchuckle ก็มีอาการเดียวกัน ไม่ทราบว่าได้เอาไปให้ Sony ดูให้หรือยังคะ
          ผมใช้รุ่น FE ยังไม่เจอปัญหาเรื่องเสียง HD ดังนะครับ แต่เสียงจิ๊ดๆของผมส่วนมากมาจากไดรว์ dvd เวลามันอ่านอ่ะครับ
          แล้วที่บอกว่าแสงมันสว่างจากด้านล่างจอส่องขึ้นมาด้านบนของจอ LCD "FE ผมก็เป็นครับ" แต่ผมเป็นทั้งบนและล่างเลย คือตรงกลางดำมืดเลยแต่แสงค่อยๆไล่โทนอ่อนขึ้นไปทั้งบนและล่าง

เคยเอาไปเทียบกับของเพื่อนเหมือนกัน เพื่อนใช้ C14 ของผมจะดูจะเป็นหนักกว่าอีก ไม่รู้เป็นเพราะใช้หลอดฟลูออเรสเซนต์แบบคู่หรือเปล่า (รุ่นอื่นที่ไม่ใช่ FE ใช้แบบหลอดเดี่ยว)
          Last edited by Paris; 29 Mar 2007, 21:11:12.

Comment

ความสว่างนั้น ผมเคยอ่านเจอบางเว็ป ตัวการ์ดจอ ของ c23 คือ go7400 มานจะทำให้หน้าจอสว่าง มากกว่าการ์ดจอตัวอื่นงับ

Comment

โดยส่วนตัวน่ะค่ะ...ถ้าเล่นแบบไม่เสียบปลั๊กตั้งแต่ก่อนเปิดเครื่องไม่เป็นค่ะ..
              แต่ถ้าถอดปลั๊กหลังจากเปิดเครื่องแล้วก็มี จิ๊ดๆเบาๆค่ะ (อันที่จริงเปิดค้างไว้ซักครึ่งชั่วโมงก็เริ่มไม่เบา T_T)

Comment

เป็นเหมือนกันเลยอ่า
                ตอนนี้ใช้ Toshiba Portege M500 อยู่
                มันมีเสียงดัง แต่เราไม่รู้ว่ามันดังมาจากตรงไหน
                ใช้ไปยิ่งนานเสียงยิ้งได้ยินชัด
                ใครรู้ว่าเป็นที่อะไร มันเสียหรือเปล่า
                แล้วถ้าเสียค่าซ่อมประมารเท่าไหร่คะ
                ช่วยบอกที

กลุ้มใจๆๆ
                เสียงจี้ดดดดดดดดด

Comment

กำ พิมพ์คำว่า "ประมาณ" เร็วไปหน่อย กลับมาแก้ไขคะ วันนี้วันภาษาไทยด้วยสิ

Comment

Working...
                  X