Announcement

Collapse
No announcement yet.

เทคโนโลยี CUDA ปริศนาวันโลกาวินาศ!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เทคโนโลยี CUDA ปริศนาวันโลกาวินาศ!!!

ขออนุญาตตั้งชื่อกระทู้ตามแบบฉบับคนตั้งชื่อหนังฝรั่งนะครับ เผื่อโดนใจ

ตามที่ Nvidia ได้ปล่อย CUDA driver , CUDA toolkit , CUDA SDK code samples ตามหน้านี้
    http://www.nvidia.com/object/cuda_get.html

จากการสืบสาวราวเรื่อง และค้นคว้าข้อมูลอย่างบ้าคลั่ง ทำให้สรุปได้ว่า ไอ้ CUDA เนี่ย มันคือซอร์ฟแวร์ที่จะทำให้ระบบ เปลี่ยนมาใช้ GPU แทน CPU ซึ้งจะทำให้มีผลกับการทำงาน Animation อย่างมาก เนื่องจาก จำนวนคอร์จะมีผลในการเรนเดอร์งาน ทำให้มีความเร็วเพิ่มขึ้น ซึ่ง ไอ้ 8800GTS 320 Bit ของผมเนี่ย มันก็มี Stream Processor 96 Unit อยู่แล้ว ผมก็เลยฝันหวานว่าถ้าเอามาใช้แทนไอ้เต่าสี่ขา Q6600 มันคงจะหรูไม่น้อย แถมส่งงานได้ไวขึ้น มีเวลาเล่นเกมส์มากขึ้นด้วย

พอฝันกลางวันเสร็จ ผมก็ลงมือดาวน์โหลดไฟล์ข้างต้นลงมาติดตั้งทันที ด้วยความเข้าใจว่าคงเหมือนการติดตั้งโปรแกรมทั่วๆไป พอติดตั้งทั้งหมดเสร็จ รีสต๊าตเครื่อง........
    .....
    .
    .
    .
    ....
    .....
    ......
    ........
    .......... ผ่าง! จอฟ้าครับพ่อแม่พี่น้อง!!!!! สรุปว่า โหลดมาแล้วใช้ไม่เป็น

ร่ายมาซะยาว ถือว่าเป็นของอ่านเล่นละกัน
    และรบกวนกราบเรียนถามท่านทั้งหลายว่า
    - อยากทราบว่ามีท่านใดได้ทดสอบใช้งาน ไอ้ CUDA ที่ว่านี้แล้วบ้าง?
    - ใช้แล้วรู้สึกยังไง??
    - มีวิธีการติดตั้งอย่างไร???
    - มีวิธีใช้งานอย่างไร????
    - จากการค้นคว้าข้อมูลของผม ทำให้ผมเข้าใจถูกหรือไม่ มีข้อผิดพลาดตรงไหนบ้าง?????

ผมคิดว่า CUDA นี่มีประโยชน์ต่อสายงานของผมเป็นอย่างมาก จึงวอนกรุณาผู้รู้ช่วยไขข้อสงสัยของผมด้วย จะขอบคุณอย่างรุนแรง

ปล. ถามพระเจ้า ThaiGoogle แล้ว พระองค์รู้แค่ว่า CUDA ไว้ใช้ทำอะไรเท่านั้น ส่วน EngGoogle ก็พล่ามอะไรไม่รู้ แบบว่า ภาษาอังกฤษอ่อนไหวอ่ะครับ

555+ สนุกดีครับ วันหลังหาเรื่องมาเล่าอีกนะ ฮิฮิ ล้อเล่นครับ

Comment

มันเป๊ก มั้งเลยไม่เห็นมีใครพูดถึง

Comment

เข้าใจผิดแล้วครับ สำหรับงาน animation ยังใช้โดยตรงไม่ได้
        CUDA คือการเอากำลังคำนวณของ GPU มาใช้แทนการคำนวณของ cpu เท่านั้น
        เพราะระยะเวลาช่วงนี้พลังการคำนวณของ GPU เหนือกว่า cpu มากมาย

Nividia จึงได้เอามาใช้โดยออก Tesla สำหรับ Visual Computer ขึ้นมาก่อน
        แล้วค่อยขยายขอบเขตการใช้งานไปยัง home user หรือตลาดราคาประหยัด
        โดยในช่วงแรกๆ driver ยังไม่เสถียรเท่าไร จึงทำให้เล่นเกมส์ส่วนมากไม่ได้ แต่มาระยะหลัง
        driver ดีขึ้นมาก แต่ก็ยังทำให้เฟรมเรตตกลงราวๆ 5-10% ลองเองครับกับ QX6850 +280GTX + crysis wargead 1680x1050 ที่ Enthusiast

โดยที่ระบบต้องใช้กับ Visual C ขึ้นไป เพราะใช้ C เป็นฐาน และ CUDA มีทั้งฟรีและไม่ฟรี คือยัง
        ไม่แพร่หลายเท่าไรในด้าน commercial แต่ในด้านวิทยาศาตร์แล้วดีมิใช่้้น้อย เพราะประหยัดตังค์ได้
        พอสมควร แถมยังเพิ่มพลังกล้ามได้โดยต่อ 3-WAY SLI อีก ทำให้คำนวณงานได้เร็วมากขึ้น
        ก็มี demo 3-WAY SLI ของ Topograph อยู่ลองไปหาดูครับ

ในด้าน animation ที่บอกว่าใช้โดยตรงไม่ได้เพราะมันยังไม่มีปลั๊กอินให้ใช้ แต่ก็ยังมีบางบริษัทออก
        ขายงานบางอย่างที่ใช้ CUDA เสริมเข้าไป เช่น effect particle ในเรื่อง Golden Compasss
        ที่เวลาคนตาย สัตว์เลี้ยงก็จะสลายเป็นประกาย. ออกขายด้วยซึ่งราคาคงแพงมากมหาศาล แต่สำหรับ
        Hollywood แล้วมันก็ง่ายที่จะจ่ายออกไปเพื่อแลกกับงานอลังการขนาดนี้

เพราะฉะนั้นสรุป ไม่เกี่ยวครับ เพราะเรียกใช้ผ่านโปรแกรมให้มันทำงานไม่ได้และงานบางอย่างก็ยังไม่
        มีให้ใช้ ลองไป http://www.nvidia.com/object/cuda_home.html# ดูครับว่าเป็นยังไง

Comment

CUDA คือ Programming API ภาษา C ที่ใช้สำหรับพัฒนาอัลกอรึทึม ส่วนใหญ่จะเป็นงานทางคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ที่ต้องคำนวณ Floating-Point มากๆ

ตัวติดตั้งอันนั้น คงเป็นตัวเสริมสำหรับคอมไพเลอร์ Visual C++
          การใช้งานก็คือ พัฒนาโปรแกรมของเราให้เรียกใช้ไลบรารี่ CUDA แล้วคอมไพล์ออกมารัน

CUDA ไม่เกี่ยวกับ Render ใน 3d Max หรือ Maya ครับ (ต่อไปอาจจะมี แต่ตอนนี้ยังไม่มี)
          Last edited by estrellas; 2 Oct 2008, 21:06:15.

Comment

ตอนนี้ยังไม่ใช่ของสำหรับ user ครับ จอฟ้าเป็นธรรมดา อดใจรออีกนิด เห็นมี Photoshop และ Premiere ใหม่ ที่สามารถใช้ร่วมกับการ์ดจอได้เลย เพิ่งจะออกมา software อื่นๆตามมาติดๆ แล้วก็ได้ทั้งการ์ดเขียวและการ์ดแดง

Comment

เวอร์ไปป่าว

Comment

เข้ากระทู้นี้ได้ความรู้ดีครับ ผมเองก็ไม่ค่อยทราบรายละเอียดเรื่องพวกนี้เท่าไหร่
                ขอบคุณทุกท่านที่อธิบายกันมานะครับ

Comment

สรุปว่าใช้มิได้สินะครับ......

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มาใขความกระจ่างครับ จึงขอปิดกระทู้ ณ บัดนี้

ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม ก็นำมาลงที่นี่ได้นะครับ จะติดตามอ่านเรื่อยๆนะครับ

Comment

Originally posted by DarkmanDieDarkman View Post
                    เข้าใจผิดแล้วครับ สำหรับงาน animation ยังใช้โดยตรงไม่ได้
                    CUDA คือการเอากำลังคำนวณของ GPU มาใช้แทนการคำนวณของ cpu เท่านั้น
                    เพราะระยะเวลาช่วงนี้พลังการคำนวณของ GPU เหนือกว่า cpu มากมาย

Nividia จึงได้เอามาใช้โดยออก Tesla สำหรับ Visual Computer ขึ้นมาก่อน
                    แล้วค่อยขยายขอบเขตการใช้งานไปยัง home user หรือตลาดราคาประหยัด
                    โดยในช่วงแรกๆ driver ยังไม่เสถียรเท่าไร จึงทำให้เล่นเกมส์ส่วนมากไม่ได้ แต่มาระยะหลัง
                    driver ดีขึ้นมาก แต่ก็ยังทำให้เฟรมเรตตกลงราวๆ 5-10% ลองเองครับกับ QX6850 +280GTX + crysis wargead 1680x1050 ที่ Enthusiast

โดยที่ระบบต้องใช้กับ Visual C ขึ้นไป เพราะใช้ C เป็นฐาน และ CUDA มีทั้งฟรีและไม่ฟรี คือยัง
                    ไม่แพร่หลายเท่าไรในด้าน commercial แต่ในด้านวิทยาศาตร์แล้วดีมิใช่้้น้อย เพราะประหยัดตังค์ได้
                    พอสมควร แถมยังเพิ่มพลังกล้ามได้โดยต่อ 3-WAY SLI อีก ทำให้คำนวณงานได้เร็วมากขึ้น
                    ก็มี demo 3-WAY SLI ของ Topograph อยู่ลองไปหาดูครับ

ในด้าน animation ที่บอกว่าใช้โดยตรงไม่ได้เพราะมันยังไม่มีปลั๊กอินให้ใช้ แต่ก็ยังมีบางบริษัทออก
                    ขายงานบางอย่างที่ใช้ CUDA เสริมเข้าไป เช่น effect particle ในเรื่อง Golden Compasss
                    ที่เวลาคนตาย สัตว์เลี้ยงก็จะสลายเป็นประกาย. ออกขายด้วยซึ่งราคาคงแพงมากมหาศาล แต่สำหรับ
                    Hollywood แล้วมันก็ง่ายที่จะจ่ายออกไปเพื่อแลกกับงานอลังการขนาดนี้

เพราะฉะนั้นสรุป ไม่เกี่ยวครับ เพราะเรียกใช้ผ่านโปรแกรมให้มันทำงานไม่ได้และงานบางอย่างก็ยังไม่
                    มีให้ใช้ ลองไป http://www.nvidia.com/object/cuda_home.html# ดูครับว่าเป็นยังไง
                    เห็นภาพชัดแจ้งเลยนะครับ กลายเป็นว่านายทุนมีสิทธิ์ใช้ของใหม่ใช่มั๊ยเนี่ย - -*

Comment

Originally posted by estrellas View Post
                      CUDA คือ Programming API ภาษา C ที่ใช้สำหรับพัฒนาอัลกอรึทึม ส่วนใหญ่จะเป็นงานทางคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ที่ต้องคำนวณ Floating-Point มากๆ

ตัวติดตั้งอันนั้น คงเป็นตัวเสริมสำหรับคอมไพเลอร์ Visual C++
                      การใช้งานก็คือ พัฒนาโปรแกรมของเราให้เรียกใช้ไลบรารี่ CUDA แล้วคอมไพล์ออกมารัน

CUDA ไม่เกี่ยวกับ Render ใน 3d Max หรือ Maya ครับ (ต่อไปอาจจะมี แต่ตอนนี้ยังไม่มี)
                      จ๋อยเลยครับคุณพี่ ฝันเปีย....เอ้ยฝันค้างซะแระเรา เฮ้ออ

Comment

เอ..ถ้าจำไม่ผิด/เข้าใจไม่ผิด...เคยอ่านจาก FUTURE GAMER บอกว่า
                        CUDA และ PHYSX จะใช้งานได้กับ GPU G92 ขึ้นไปน่ะครับ
                        เช่น GF8800GT(G92) 9800GTX/9800GTX+
                        ส่วน GF8800GTS(G80) 8800GTX 8800ULTRA ไม่รองรับการใช้งาน
                        สำหรับของท่าน จขกท. 8800GTS 320BIT นี่ มัน G80 หรือ G92 ล่ะครับ

Comment

ลองไปโมฯ เป็น Quadro FX4600 ดูสิครับ เผื่ออะไรๆจะดีขึ้น

Comment

Originally posted by ez2q2031 View Post
                            ลองไปโมฯ เป็น Quadro FX4600 ดูสิครับ เผื่ออะไรๆจะดีขึ้น
                            โมแล้วเล่นเกมส์ช้าลงน่ะ ดีไม่ดีลงไดร์เวอร์ไม่ผ่านด้วย

Comment

ตอนนี้ ATI ก็มีเทคโนโลยีแบบ CUDA อยู่ชื่อว่า สตรีมโพรเซส อะไรซักอย่าง เข้าไปดูที่เวปได้นะคับแต่หลังจาก แอปเปิ้ลเปิดตัว OpenCL ทางฝั่ง ATI ก็หันไปหาเทคโนโลยี OpenCL จากแิอบเปิ้ลแล้วนะคับ ซึ่งเป็นมาตราฐานเปิด เหมือน OpenGL หลักการก็เหมือนกับ CUDA แหละคับ เพียงแต่ว่า OpenCL จะเป็นมาตราฐานกลาง จากการค้นดูคร่าวเห็นว่ามีโลโก้ของ Nvidia โผล่ขึ้นมาด้วยนะคับ ในอนาคตเทคโนโลยีของแต่ละค่ายอาจหันมาหามาตรฐานกลางก็ได้เพราะเป็นการง่ายที่จะเข้าถึงโปรแกรมเมอร์ ที่ไม่ต้องเลือกค่ายใดค่ายหนึ่งทำให้เกิดข้อจำกัดในการพัฒนาคับ
                              http://www.blognone.com/node/8562
                              http://en.wikipedia.org/wiki/OpenCL
                              http://www.eweek.com/c/a/Desktops-an...ft-DirectX-11/
                              Last edited by veera3000; 3 Oct 2008, 12:26:23.

Comment

Working...
                              X