Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพงดังแอ่ๆๆๆ เป็นพักๆครับ อยากรู้สาเหตุ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพงดังแอ่ๆๆๆ เป็นพักๆครับ อยากรู้สาเหตุ

ลำโพลง 2.1 ของ P&A เวลาเล่นหรือฟังเพลงไปซักพักมันจะดังแอ๊่ๆๆๆๆ แล้วก็หายไปเองครับ

แต่กวนใจมากเวลาฉากสำคัญ ใครรู้วิธีแก้ช่วยบอกทีครับผม

ผมก้เป็นคับลำโพง x3 ดังตามไฟสัญญาณHarddisk(ไม่รู้เกี่ยวรึป่าว) ถามผู้รู้ช่วยตอบหน่อยคับ ว่ามันเกิดจากอะไรแก้ยังไง

Comment

X3 ผมก็เป็นเหมือนกันครับ บางทีก็ดัง บางทีก็หาย น่าจะเป็นสัญญาณรบกวนที่ตัวอุปกรณ์ข้างในครับ

ผมเปลี่ยนสายแล้วก็ไม่หาย

Comment

ของผม Boston BA635 - 2.1 แชนแนล นานแล้ว
        มันก็ดังกวนประสาทจนต้องถอดปลั๊กโดยเร็ว ไม่งั้นลำโพงต้องระเบิดแน่ๆ
        มันจะเป็นช่วงที่อากาศเย็น ยิ่งหน้าหนาวจะเป็นบ่อย หน้าร้อนเป็นน้อย
        หน้าหนาวเครื่องไม่ร้อน..ไม่มีเสียงดังรบกวน แต่ลำโพงกลับงอแง เสียเส้นฟังเพลงเอามากๆ

ไม่รู้วิธีแก้เหมือนกัน รบกวนเกจิที่พอมีประสบการณ์ด้วยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

Comment

ลองจัดระบบสายดินให้มันดูยังครับอาจแก้ปัญหานี้ได้ครับ

Comment

^
            ^
            ^
            x3 แก้ตามนี้ครับ

Comment

จัดระบบสายดิน เป็นอย่างไรครับ
              ขอคร่าวๆ ก็ได้

ขอบพระคุณครับ

Comment

Originally posted by trek3900 View Post
                จัดระบบสายดิน เป็นอย่างไรครับ
                ขอคร่าวๆ ก็ได้

ขอบพระคุณครับ
                ไปหานี้อันนี้มา แท่ง Ground แล้วตอกลงพื้นดินต่อสายมายึดติดกับหัวน็อตด้านหลังของตู้ลำโพง(หรือส่วนที่เป็นโลหะก็ได้) แต่ถ้าอยู่กับตึกสูงๆแล้วไม่สามารถหาพื้นดินลง Ground ได้ให้เจาะพนังฝังน็อตต่อสายเอาก็พอช่วยได้

Comment

Originally posted by fist007 View Post
                  ไปหานี้อันนี้มา แท่ง Ground แล้วตอกลงพื้นดินต่อสายมายึดติดกับหัวน็อตด้านหลังของตู้ลำโพง(หรือส่วนที่เป็นโลหะก็ได้) แต่ถ้าอยู่กับตึกสูงๆแล้วไม่สามารถหาพื้นดินลง Ground ได้ให้เจาะพนังฝังน็อตต่อสายเอาก็พอช่วยได้

ผมอยู่ ชั้น 2 บ้านปูน พื้นไม้ปาร์เก้ ผนังก็ปูนติดวอลเปเปอร์
                  งั้นก็จบข่าว ทำอะไรไม่ได้เลย

Comment

สายดิน ไม่จำเปนว่าสายลงดิน
                    แค่ต่อสายไปสู่วัตถุที่มีความต้านทานไฟสูงๆก็พอ
                    เช่น ต่อสาย จากส่วนที่เปนโลห้ของลำโพง อาจต่อไปสู่โลหะขนาดใหญ่ เช่น เหล็กดัด กรงเหล็ก ขาโต๊ะเหล็กใหญ่ๆ
                    เคยได้ยินว่าต่อไปท่อระบายน้ำก้ได้
                    ตามนี้ เด่วมีผู้เชี่ยวชาญมาอธิบายอีที

Comment

เอากระถางดินมาวางเลยครับ- -*

Comment

Originally posted by trek3900 View Post
                        ผมอยู่ ชั้น 2 บ้านปูน พื้นไม้ปาร์เก้ ผนังก็ปูนติดวอลเปเปอร์
                        งั้นก็จบข่าว ทำอะไรไม่ได้เลย
                        บนฝ้าจะมีโครงเหล็กไปติดไว้ที่นั้นก็ได้

Comment

Originally posted by area95 View Post
                          ลำโพลง 2.1 ของ P&A เวลาเล่นหรือฟังเพลงไปซักพักมันจะดังแอ๊่ๆๆๆๆ แล้วก็หายไปเองครับ

แต่กวนใจมากเวลาฉากสำคัญ ใครรู้วิธีแก้ช่วยบอกทีครับผม
                          อาการนี้เป็นที่ตัวลำโพงเองครับ คือวงจรที่อยู่ในตู้ Sub นั้นตะกั่วมันร้าว ถ้าประกันหมดก็ลองถอดออกมาย้ำตะกั่วก็น่าจะหายแล้วล่ะครับให้สังเกตุตรงภาคขยายตัวที่ติดกับซิงค์ระบายความร้อน อาจมีรอยตะกั่วร้าวอยู่และให้สังเกตุทั่วๆวงจรนั้นแหละครับ สรุปก็แค่บัดกรีย้ำตะกั่วก็น่าจะไม่ปัญหาล่ะครับลองดู
                          อุปกรณ์ก็แค่มีหัวแร้งกับตะกั่วแค่นั้นซื้อที่ตลาดคลองถม 29.- หากมีทินเนอร์ขัดทำความสะอาดแผงวงจรหลังบัดกรีก็ดีครับ

Comment

ผมดูที่ตู้ sub หาโลหะยากเต็มที มีหัวน็อตอยุ่ 2 ตัว เท่านั้นเอง
                            ผมคลายน็อตตัวนี้นิด แล้วเอาสายสำโพง (บ้านใส้ทองแดง) ไปพันวนหัวน็อต แล้วโยงไปพันดุ้นเหล็กอะไรซักอย่าง
                            อาทิ ขารองเหล็กขั้นหนังสือ

แบบนี้แก้ขัดได้หรือเปล่า มันคงไม่มีอันตรายกับลำโพงนะครับ เพราะลำโพงมันมีเสียบปลั๊กไฟด้วย กลัวบูม

(เอ..แล้วขารองเหล็กก็วางบนโต็ะไม้คอม มันจะถือว่ากราวรึเปล่าหน๊อ)

Comment

เอ..ถ้าทำตอนมันส่งเสียงหวีดบูมพอดี มันจะหายทันใดมั๊ยครับ
                              แบบว่า..ทำตอนมีเสียง มันจะได้เห็นจะๆ เลยว่า "ใช่"

Comment

Working...
                              X