Announcement

Collapse
No announcement yet.

HD ร้อน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HD ร้อน

ใช้ Wd 3200 YS อยู่ครับ พอเปิดเครื่องไดซัก 5 นาที ใช้ hd tune ส่องดู มันขึ้นจาก
    40 เป็น 52 เฉยเลย พอซักครึ่งชั่วโมงนี่ไฟลุกแล้ว ใครพอทราบสาเหตุมั่งครับ
    เป็นที่ PSU หรือเปล่า ผมใช้แบบ noname 450 W
    Last edited by Liverworts; 17 Sep 2007, 20:59:15.

ลองจัดทางลมดีๆ เอาพัดลมหน้าเคสเป่าไว้ เว้นช่อง***งจากhdตัวอื่นซัก1ช่อง

ของผมประตูน้ำ 80gb sata2 ไม่เกิน40อะ

Comment

ลองเปิดฝาเคส แล้วลองเอามันออกมาไว้ข้างนอกดูอ่ะครับ แล้วลองเปิดใหม่ ว่าอุณหภูมิ เป็นไง ถ้ามันน้อยลง

แสดงว่าในเคสคุณ ร้อนตับแตก

Comment

คนทนความร้อนได้สูงถึง 45 องศาด้วยองค์ประกอบของเซลล์ที่ประกอบไปด้วยน้ำ ถ้าคิดกับ HDD น่าจะทนความร้อนได้สูงถึง 100+ องศา อย่าเอาคนไปเปรียบกับ HDD ดิเนอะ

Comment

ติดพัดลมเป่าให้มันหน่อย ช่วยได้เยอะ เคยเจอะปัญหาโหลดบิทแล้วเครื่องค้างบ่อย เช็คไปเช็คมาที่ไหนได้เป็นเพราะ HDD ร้อน พอติดพัดลมให้มัน ปัญหานี้ก็หมดไป(แต่ไปมีปัญหาอื่นแทน หุหุ)

Comment

วิธีระบายความร้อน HDD ครับ ใครจะลองเอาไปใช้ก็ไม่ว่า

เอา HDD ใส่ถุงยางสัก2-3ชั้นแล้วเอาไปแช่น้ำ(ในแนวตั้งอย่าให้ขั้วต่อมันโดนน้ำนะ)

แล้วคุณจะรู้ว่ามันเย็นขึ้นจริงๆ (ถ้าว่างทดลองเดี๋ยวเอารูปมาโชว์ครับ) อิๆๆๆ

Comment

เครื่องเก่าผม ใช้ HDD ที่อุณภูมิ60+ ตลอดเวลา2ปีครึ่ง ไม่เห็นมันเป็นอะไรเลย ความรู้สึกว่าร้อนของคนกับเครื่อง มันไม่เหมือนกันครับ
              แต่ถ้าไม่สบายใจ ก็หาพัดลม 80 มิล มาติดซักตัวก็ได้

Comment

เอาพัดติดใต้ HDD ลดความร้อนได้ครับ
                สงสัยหนังร้อนแรงอยู่ในนั้นมากเกินไปนะ

Comment

แกะช่อง Cd-rom ออก2ช่อง

หาฐานมาวางแล้วเอา Hdd มาวางบนฐาน

หาซิงก์เก่าๆ มาวางบน Hdd

เอาพัดลม 120mm มาวางบน Hdd อีกที

จะได้ Hdd ที่มีอุณหภูมิ 35-42 องศา

Comment

Originally posted by UnNormalZ View Post
                    วิธีระบายความร้อน HDD ครับ ใครจะลองเอาไปใช้ก็ไม่ว่า

เอา HDD ใส่ถุงยางสัก2-3ชั้นแล้วเอาไปแช่น้ำ(ในแนวตั้งอย่าให้ขั้วต่อมันโดนน้ำนะ)

แล้วคุณจะรู้ว่ามันเย็นขึ้นจริงๆ (ถ้าว่างทดลองเดี๋ยวเอารูปมาโชว์ครับ) อิๆๆๆ
                    ยืดอกพกถุง

Comment

จัดทางลมใหม่ ให้HDDอยู่หลังพัดลมที่ดูดเข้าจากหน้าเคส เย็นชื่นใจเลยล่ะ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ คือมันเป็นอย่างนี้ครับ
                        ผมมี Hd 2 ตัว คือ WD 3200YS กับ Seagate 160 MB ต่อพ่วงกัน ( ไม่ใช่ Raid )
                        ทีนี้ Seagate มันร้อนแค่ 46 c แต่ WD ปาไป 56 -56 แล้ว (อุณหภูมิตอนเปิดฝาเคส)
                        ทั้งที่ตอนซื้อมาแรกๆ ก็ไม่เป็น เลยสงสัยว่าไฟไม่พอหรือเปล่า หรือมีอุปกรณ์อะไรช๊อต
                        เพราะช่องใส่แรมผมมันจะเสียบได้แค่ 2 ช่อง ( p4p 800 se ) เกินนั้นจอจะดับ
                        อ้อ อีกอย่าง กรณีนี้ เคลม Hd ได้มั๊ยครับ

Comment

Working...
                        X