Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาร์ดดิส SATA2 ใช้สายเดียวกับ SATA ไหม เหมือนกันป่าวท่าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาร์ดดิส SATA2 ใช้สายเดียวกับ SATA ไหม เหมือนกันป่าวท่าน

ฮาร์ดดิส sata2 ที่ออกมาใหม่มันต้องซื้อสายเฉพาะของมันไหมหรือเราเอาสาย Sata มาเสียบใช้งานได้ไหม

เพราะความเร็ว sata มันเท่ากับ 150 MBps

แต่ sata2 มันเร็วถึง 300 MBps

สายมันรองรับ sata2 ไหม

ขอบคุณครับ

ใส่ได้หมด จ๊ะ
    วิ่งตามความเร็ว HDD + Port ของเมนบอร์ดที่รองรับ

Comment

เมนบอร์ดผมรุ่นเก่าปีที่แล้วคงได้นะครับ

Comment

Originally posted by ASBK View Post
        เมนบอร์ดผมรุ่นเก่าปีที่แล้วคงได้นะครับ
        เมนบอร์ดรุ่นไรครับ
        รองรับ Sata1 ใช่ใหม
        ถ้าใช่เอา HDD SATA2 มาใส่ก็ไม่มีปัญหานะ แค่วิ่ง 150 เอง อะ หิหิหิ

Comment

ครับท่าน MSI 915G
          http://global.msi.com.tw/index.php?f...1&maincat_no=1
          Last edited by ASBK; 27 Nov 2007, 21:08:06.

Comment

Originally posted by ASBK View Post
            บอร์ดตัวนี้ Port SATA1 ครับ
            HDD SATA2 ก็ใส่ได้ ทำงานที่ SATA1 150MB ครับ เท่านั้นละ

Comment

สาย Sata ไม่มีหรอกครับ 1 2

อยู่ที่ HDD ล้วนๆ

ปล.ทั่น TWK. จะไป 45nm มะ หุหุ

Comment

Originally posted by Apest View Post
                สาย Sata ไม่มีหรอกครับ 1 2

อยู่ที่ HDD ล้วนๆ

ปล.ทั่น TWK. จะไป 45nm มะ หุหุ
                ^^
                หิหิหิ กำลัง ปั๊มตังรออยู่ครับ ทั้งเย็นทั้งแรง น่าสนใจมากๆ

Comment

อยู่ที่ hd กับ mb ว่ารองรับ sata2 รึปล่าว

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                    ^^
                    หิหิหิ กำลัง ปั๊มตังรออยู่ครับ ทั้งเย็นทั้งแรง น่าสนใจมากๆ
                    ถ้าไป
                    เอา E6600 มาขายต่อผมนะ หิหิหิ

Comment

ปกติตอนเราซื้อ ฮาร์ดดิสก์ มันจะแถมสายมาให้มั้ยครับ สายที่ใช้เสียบฮาร์ดดิสก์ กับเมนบอร์ดอะครับ

แล้วน็อตที่ใช้ยึดตัวฮาร์ดดิสก์กับเมนบอร์ด นี่มันแถมมาให้เลยมั้ยครับ หรือว่าต้องขอกับทางร้านครับ

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
                        ปกติตอนเราซื้อ ฮาร์ดดิสก์ มันจะแถมสายมาให้มั้ยครับ สายที่ใช้เสียบฮาร์ดดิสก์ กับเมนบอร์ดอะครับ

แล้วน็อตที่ใช้ยึดตัวฮาร์ดดิสก์กับเมนบอร์ด นี่มันแถมมาให้เลยมั้ยครับ หรือว่าต้องขอกับทางร้านครับ

ขอบคุณมากนะครับ
                        ซื้อ HDD ไม่มีแถมไรครับ นอกจากถุงใส่และใบเสร็จ นะ
                        น๊อตก็ไม่แถม แต่ขอทางร้านถ้าเค้าใจดีก็ให้ นะ (ปกติผมซื้อตามขายทั่วไปห่อละ 10฿ นะได้เยอะเลย)
                        สายไฟ / สาย SATA แถมมาพร้อมเมนบอร์ด นะ ถ้าไม่พอก็คงต้องซื้อเพิ่ม เส้นละ 10-20฿

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                          ซื้อ HDD ไม่มีแถมไรครับ นอกจากถุงใส่และใบเสร็จ นะ
                          น๊อตก็ไม่แถม แต่ขอทางร้านถ้าเค้าใจดีก็ให้ นะ (ปกติผมซื้อตามขายทั่วไปห่อละ 10฿ นะได้เยอะเลย)
                          สายไฟ / สาย SATA แถมมาพร้อมเมนบอร์ด นะ ถ้าไม่พอก็คงต้องซื้อเพิ่ม เส้นละ 10-20฿

ขอบคุณมากครับ

สายไฟที่มันเหลือจาก psu เส้นที่ไม่ได้ใช้ เลือกเอาแบบเดียวกับที่ใส่ฮาร์ดดิสก์ ตัวที่อยู่ในเครื่อง (sata2) ก็เสียบได้เลยใช่มั้ยครับ

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
                            ขอบคุณมากครับ

สายไฟที่มันเหลือจาก psu เส้นที่ไม่ได้ใช้ เลือกเอาแบบเดียวกับที่ใส่ฮาร์ดดิสก์ ตัวที่อยู่ในเครื่อง (sata2) ก็เสียบได้เลยใช่มั้ยครับ
                            ไม่ได้ ที่ PSU หัวเสียบไฟ HDD SATA มันคนละแบบกัน เสียบไม่ลง ต้องมีหัวของโดยเฉพาะ (แบนๆ นะ)
                            ยกเว้น PSU ที่มีสายไฟเสียบ SATA ด้วย อะ พวกแพงๆ นะ

Comment

ไม่ได้ ที่ PSU หัวเสียบไฟ HDD SATA มันคนละแบบกัน เสียบไม่ลง ต้องมีหัวของโดยเฉพาะ (แบนๆ นะ)
                              ยกเว้น PSU ที่มีสายไฟเสียบ SATA ด้วย อะ พวกแพงๆ นะ
                              ขอบคุณนะครับ

ผมเช็คดูแล้วสาย sata ของผมเหลืออยู่เส้นหนึ่งครับ

ส่วน ที่ผมถามหมายถึง ฮาร์ดดิสก์ มันต้องเสียบสาย sata กับ อีกช่องหนึ่งต้องเสียบไฟให้ฮาร์ดดิสก์ด้วยใช่มั้ยครับ ทีนี้ผมก็เห็น psu ของผมมันเหลือสายไฟที่ไม่ได้ใช้อีกเยอะเลยอะครับ แล้วสายไฟที่เหลือก็มีหัวไม่เหมือนกันด้วย กลัวเสียบเส้นใส่ฮาร์ดดิสก์ไม่ถูก(ซึ่งจริงๆเส้นที่ไม่ใช่หรือใส่ไม่ได้มันก็จะเสียบไม่ลงอยู่แล้วใช่มั้ยครับ แต่ถามเพื่อความมั่นใจอะครับ) ผมก็เลยอยากถามว่าวิธีง่ายๆ ก็คือดูว่าฮาร์ดดิสก์ตัวเก่ามันใช้สายไฟที่มีหัวแบบไหน ก็เลือกแบบนั้นเสียบฮาร์ดดิสก์ที่จะซื้อมาใหม่ใช่มั้ยครับ

คือผมอาจจะถามงงๆไปหน่อย ขออภัยด้วยนะครับ

คือมีโครงการณ์จะซื้อ ฮาร์ดดิสก์มาเพิ่มอะครับ แต่ก็คงอีกนานเป็นเดือนสองเดือนแหละครับ เพราะช่วงนี้ไม่ค่อยมีตังค์ T_T

Comment

Working...
                              X