Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครอยากมีเส้นมีสาย......เชิญทางนี้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครอยากมีเส้นมีสาย......เชิญทางนี้ครับ

ปัญหาที่พบบ่อยอีกเรื่องคือการหาสายไฟ
    ทั้งสายไฟ Power MB ยาวไม่พอ ไม่มีสายไฟ VGA และอื่นๆ
    ผมเลยขอนำเสนอทางออก โดยการทำสายไฟใช้เองครับ
    วิธีการทำนั้นไม่ยุ่งยากอะไรเลย เพียงขอให้ท่านมีความปราณีตและรอบคอบตามสมควรก็พอครับ
    ส่วนผลงานจะออกมาดีแค่ไหนก็สุดแล้วแต่ความสามารถของตัวท่านเองครับ
    เริ่มงานกันเลยนะครับ.............! ! !

1.สายไฟ MB แบบ 24 พิน
    หลายท่านที่วาง PSU ไว้ด้านล่างของเคส มักมีปัญหาในการจัดสายโดยเฉพาะสายPowerยาวไม่พอ
    ทางออกง่ายๆก็คือไปซื้อสายแปลง 20 - 24 พินมาใช้ก็จบกันครับ
    แต่บางท่านก็ยังเกี่ยงตรงที่มีการใช้สายไฟ12v / 5v / 3.3v และสายกราวด์ร่วมกัน
    อยากจะได้ที่เป็น 24 - 24 จริงๆ ซึ่งสายไฟแบบนี้หายากครับ
    ดังนั้นถ้าอยากได้จริงๆก็ต้องทำเองครับ

1 / 1.แบบง่าย
    เตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมครับ 1.สายไฟแบบ 20 - 24 2.ไส้ขั้วต่อแบบตัวผู้ 4 ตัว 3.ท่อหด

[IMG] Thanks Hosting[/IMG]

ขั้นแรกทำการถอดและตัดสาย 12v / 5v / 3.3v และสายกราวด์ออกครับ ตัดออกแค่เส้นเดียวนะครับ

จากนั้นก็นำสายไฟไปเข้าหัวเสียบไส้ตัวผู้ แล้วใช้ท่อหดช่วยหุ้มเพื่อช่วยยึดให้มั่นคงแข็งแรงขึ้น

นำสายไฟที่เข้าหัวแล้วไปเสียบเข้ากับหัว 4 พินของ PSU แล้วใช้ท่อหดหุ้มเพื่อช่วยให้สายไฟและหัว 4 พินยึดติดกันไม่หลุด

เท่านี้ก็เรียบร้อยครับง่ายและเสียวดีป่าว...........! ! !

1 / 2.แบบเรียบร้อย
    อุปกรณ์ 1.สายไฟแบบ 20 - 24 พิน 2. หัวต่อแบบ 4 พินตัวผู้ - ตัวเมีย พร้อมไส้ใน

ขั้นแรกทำการถอดและตัดสาย 12v / 5v / 3.3v และสายกราวด์ออกครับ ตัดออกแค่เส้นเดียวเหมือนเดิมครับ

เนื่องจากหัว 4 พินของ PSU นั้นจะแตกต่างจากหัว 4 พินทั่วไป จำเป็นต้องถอดตัวหัวพลาสติกออกครับ
    แล้วนำหัวตัวผู้แบบที่ใช้ทั่วไปมาใส่แทนครับ

ทำการเข้าหัวสายไฟที่ตัดทั้งสี่เส้นโดยใช้ไส้ตัวผู้ครับ จากนั้นก็เอาไปใส่เข้ากับหัวต่อตัวเมียครับ

เป็นอันว่าสายไฟ 20 - 24 ก็จะกลายเป็น (20+4) - 24 ไปแล้ว

1 / 3.แบบมืออาชีพ
    อุปกรณ์ 1.สายไฟแบบ 20 - 24 พิน 2.หัวต่อตัวเมียแบบ 24 พินพร้อมไส้

พวกมืออาชีพครับต้องทำอะไรๆให้มันยากเข้าไว้ จัดการถอดสายไฟที่หัวต่อตัวเมีย 20 พินออกให้หมดครับ

คราวนี้ก็จัดการเข้าหัวสายไฟทั้ง 24 เส้นด้วยไส้แบบตัวผู้ครับ แล้วนำไปใส่กับหัวต่อตัวเมียแบบ 24 พินครับ
    (เวลาถอดไส้ตัวผู้ถ้าท่านทำอย่างระมัดระวัง ไส้เดิมยังมีสภาพดีก็สามารถใช้ตัวเดิมไปเลยครับ)

ตรวจสอบสายไฟว่าถูกขั้ว เสร็จแล้วครับสายไฟแบบ 24 - 24 อย่างที่ท่านต้องการ

ปล.ใครจะหุ้มสายไฟก็จัดการทำเสียก่อนที่จะนำสายไฟไปใส่กับหัวต่อตัวเมีย 24 พินนะครับ

2.สายไฟ MB ขนาด 12v
    สายไฟเลี้ยง CPU ชุดนี้มีทั้งแบบ 4 และ 8 พินทำง่ายมากครับ ไม่ต้องเสียเวลาลงมือกันเลยครับ

2 / 1.สายไฟแบบ 4 พิน
    อุปกรณ์ 1.สายไฟ 4 เส้น 2.หัวต่อแบบ 4 พินตัวผู้ - ตัวเมียพร้อมไส้

ขั้นแรกก็จัดการเข้าหัวสายทั้งสองข้าง ไส้ตัวผู้เสียบเข้ากับหัวต่อตัวเมีย ส่วนไส้ตัวเมียก็เสียบเข้ากับหัวต่อตัวผู้ครับ

แค่นี้เองครับเสียเวลาไม่กี่นาทีก็เรียบร้อยแล้วครับ หัวต่อตัวเมียก็เสียบกับสายไฟ PSU ส่วนหัวต่อตัวผู้ก็เสียบที่ MB ครับ

ปล.ถ้ามี PSU เก่าที่เสียๆจะนำสายไฟ 12v มาใช้ก็ยิ่งง่ายและประหยัดเข้าไปอีกครับ

2 / 2.สายไฟแบบ 8 พิน ( 4พิน - 8พิน )
    อุปกรณ์ 1.สายไฟ 8 เส้น 2.หัวต่อแบบ 8 พินตัวผู้ พร้อมไส้ 3. หัวต่อแบบ 4 พินตัวเมียพร้อมไส้สองชุด

เริ่มจากการเข้าหัวสายไฟโดยใช้ไส้ตัวเมียกับหัวต่อแบบ 8 พิน และไส้ตัวผู้ใส่กับหัวต่อแบบ 4 พินครับ
    ตรวจสอบการเรียงสายไฟให้ถูกขั้วด้วยนะครับ

ทำไปเปิดเพลงฟังไปด้วยสำเร็จเสร็จแบบไม่รู้ตัว
    ( คำเตือน : ไม่แนะนำให้เปิดหนังสีชมพูดูขณะทำงานเดี๋ยวจะไม่มีสมาธิ)

ปล.หัวต่อ 12v แบบ 8 พินบน MB สามารถใช้หัวต่อแบบที่มีขายทั่วๆไปได้
    ซึ่งจะแตกต่างจากหัวต่อไฟแบบ 8 พินของการ์ดจอครับ

2 / 3.สายไฟแบบ 8 พิน ( molex - 8พิน )
    อุปกรณ์ 1.สายไฟ 8 เส้น 2.หัวต่อแบบ 8 พินตัวผู้ พร้อมไส้ 3. หัวต่อแบบ molex ตัวเมียพร้อมไส้สองชุด

เหมือนเดิมครับเริ่มจากเข้าหัวสายไฟกับไส้ แล้วก็เสียบเข้ากับหัวต่อ
    แต่คราวนี้จะแตกต่างจากแบบก่อนนิดนึงตรงขั้ว molex สายไฟสีเหลืองจะต่อแบบสองเส้นร่วมกันครับ

เรียบร้อยแล้วครับก็จะได้แบบนี้ครับ

ปล.สายไฟแบบนี้ทำขึ้นสำหรับคนที่มีหัวต่อ MB แบบ 4 พินเพียงชุดเดียวครับ

2 / 4.สายไฟแบบ 8 พิน แบบผสม
    อุปกรณ์ 1.สายไฟ 8 เส้น 2.หัวต่อแบบ 8 พินตัวผู้ พร้อมไส้ 3. หัวต่อแบบ molex ตัวเมียพร้อมไส้สองชุด 4.หัวต่อแบบ 4 พินตัวเมียพร้อมไส้

การต่อแบบนี้จะเป็นการผสมกันระหว่างแบบแรกกับแบบที่สองครับ
    โดยจะต่อสายไฟสีเหลืองสองเส้นและสีดำสองเส้นเข้ากับหัวต่อแบบ 4 พิน
    และที่เหลือก็จะใช้ต่อเข้ากับหัว molex ตัวละสองเส้นครับ(เหลือง / ดำ)

ก็จะได้ลูกผสมหน้าตาประหลาดแบบนี้ครับ(ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าเป็นลูกครึ่งสัญชาติอะไรกันแน่)

ปล.สายไฟแบบนี้ทำขึ้นสำหรับคนที่มีขั้วต่อ MB แบบ 4 พินเพียงชุดเดียวครับ
    และไม่อยากใช้แบบที่ 2 เพราะกลัวว่าไฟจะไม่พอหรือสายไฟจะมีปัญหาครับ

ของฝากเล็กๆน้อยๆ
    1.อุปกรณ์ถอดหัว

ชิ้นแรกจะเป็นตัวที่ใช้ถอดหัว molex โดยอันเล็กใช้ถอดไส้ตัวผู้ อันใหญ่ใช้ถอดไส้ตัวเมีย
    วิธีใช้ก็ง่ายๆครับสอดท่อลงไปในหัวกดให้สุด แล้วกดที่แกนเบาๆไส้ก็จะหลุดออกมาอย่างง่ายดาย

ชิ้นต่อมา " น้องเข็ม " ครับ นึกอะไรไม่ออกก็สะกิดขอใช้บริการของน้องเค้า เรื่องแหย่ แยง แทง เสียบพึ่งน้องเค้าได้งานถนัดครับ

" น้องหมุด " ญาติลูกพี่ลูกน้องของ " น้องเข็ม " ฝีมือก็ไม่เบา โดยเฉพาะการถอดไส้ตัวผู้ที่แสนยากเย็นก็ไม่พ้นความสามารถของ " น้องหมุด "
    ลูกเล่นของ " น้องหมุด " คือแยงเข้าไปที่ด้านข้างทั้งสองด้านจนสุด แล้วใช้ฆ้อนหรือคีมเคาะที่แกนเบาๆครับ

ปล.การถอดต้องเบามือหน่อยนะครับเพราะถอดยากมาก ถ้าเคาะแล้วยังไม่หลุดควรเริ่มทำใหม่อย่าดันทุรังครับ
    เมื่อถอดเสร็จแล้วก็ควรตรวจดูด้วยว่าหัวต่อพลาสติกชำรุดเสียหายหรือไม่ ถ้ามีความเสียหายแนะนำให้เปลี่ยนหัวใหม่ดีกว่าครับ

ลวดเย็บกระดาษ เป็นอุปกรณ์ที่ใช้ได้ดีที่สุดสำหรับการถอดไส้ตัวเมีย(หัวต่อตัวผู้) โดยที่ไม่ทำให้หัวต่อเสียหายครับ

[IMG] Thanks[/IMG]

2.อุปกรณ์
    พวกสายไฟ หัวต่อก็หาได้แถวบ้านหม้อ ส่วนร้านณัฐพงษ์ที่เซียร์ รังสิตจะมีของหรือเปล่าไม่แน่ใจครับ
    เคยดูในร้านที่บ้านหม้อของที่จะใช้ไม่มีครับ
    พวกหัวต่อต่างๆผมซื้อจากร้าน " จินดา " บ้านหม้อพลาซ่าครับ
    อย่างหัวต่อ 4 พินชุดละ 16 บาท (หัวตัวผู้ - ตัวเมียพร้อมไส้) หรือหัวต่อตัวเมีย 24 พินพร้อมไส้ ประมาณ 50 บาทครับ
    ร้านอื่นๆแถวนั้นก็ยังมีราคาถูกแพงก็พิจารณากันเอาเองครับ
    พันธ์ทิพย์ - เซียร์ รังสิต แหล่งที่ผมมักจะไปเดินดูของหาของถูกไว้ใช้งาน
    อย่าง PSU เก่าๆที่เสียแล้ว บางคนอาจไม่เห็นคุณค่า แต่ลองคิดดูครับพวกสายไฟและหัวต่อต่างๆยังสามารถตัดนำมาใช้งานได้ครับ

พอแค่นี้ก่อนนะครับยาวเกินไปแล้ว...................
    ใครที่มีความต้องการใช้สายไฟและยังไม่เคยทำก็ลองทำดู ขอเน้นย้ำที่ความปราณีตและระมัดระวังครับ
    สำหรับคนที่เป็นมืออาชีพอยู่แล้วเรื่องเหล่านี้มันธรรมดามากครับ ก็คิดเสียว่าอ่านกันเพลินๆครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by hangover; 29 May 2009, 19:42:46.

ยาวเกิน
    แต่ความรู้เน้นปึก

คาราวะ ข้าขอเลี้ยงท่านเหมาทั้งโรงเตี้ยมเลย

Comment

ท่านทำดีแล้ว

Comment

เยี่ยมยอดท่าน
        ถามหน่อย ถ้าต่อสายไม่ตรงช่องเดิมมัน มีสิทธิ์แต๊ปไหม

สำหรับท่านที่จะหาซื้อสายไฟ หรือหัวเสียบ ตัวเมียตัวผู้(เรียกไม่ถูก) ที่เป็นโลหะน่ะครับ หรือหัวโมเล็กซ์ เปล่า ๆ ก็มี ที่บ้านหม้อ ซอยร้านอมรเก่า กลางซอยจะมีซอยแยกไปอีก ถ้ามาจากคลองหลอดอยู่ทางซ้าย ประมาณ 30 เมตร เป็นทางตัน ร้านอยู่ซ้ายมือ ชื่อร้าน ESP หรือ อะไรประมาณนี้ครับ ร้านนี้พวกช่างอีเล็ก อีใหญ่รู้จักดี
        ช่างซ่อมวิทยุเค้าแนะนำมา

หัวแบบนี้ก็มีขายนะ
        Last edited by meo95; 29 May 2009, 15:54:31.

Comment

Originally posted by meo95 View Post
          เยี่ยมยอดท่าน
          ถามหน่อย ถ้าต่อสายไม่ตรงช่องเดิมมัน มีสิทธิ์แต๊ปไหม

สำหรับท่านที่จะหาซื้อสายไฟ หรือหัวเสียบ ตัวเมียตัวผู้(เรียกไม่ถูก) ที่เป็นโลหะน่ะครับ หรือหัวโมเล็กซ์ เปล่า ๆ ก็มี ที่บ้านหม้อ ซอยร้านอมรเก่า กลางซอยจะมีซอยแยกไปอีก ถ้ามาจากคลองหลอดอยู่ทางซ้าย ประมาณ 30 เมตร เป็นทางตัน ร้านอยู่ซ้ายมือ ชื่อร้าน ESP หรือ อะไรประมาณนี้ครับ ร้านนี้พวกช่างอีเล็ก อีใหญ่รู้จักดี
          ช่างซ่อมวิทยุเค้าแนะนำมา

หัวแบบนี้ก็มีขายนะ
          EPS = บริษัท อีเล็คทรอนิคส ์พาร์ท ซัพพลาย จำกัด ร้านเก่าแก่อยู่คู่กับบ้านหม้อมานานครับ
          การต่อสายไฟไม่ตรงช่ิองเดิมมีปัญหาแน่ครับ
          ยกเว้นจะเป็นสายสีเหมือนกันอย่างสีเหลือง12v สีแดง5v สีดำกราวด์
          สายพวกนี้สีเดียวกันสลับที่กันได้ครับ

ปล.สายแปดขั้วท่านสวย&หรูจัง แต่ผมว่าน่าจะใช้ท่อหุ้มต่างสีกันนะครับจะได้รู้ว่าเป็นสายอะไร

Comment

Originally posted by hangover View Post
            ปล.สายแปดขั้วท่านสวย&หรูจัง แต่ผมว่าน่าจะใช้ท่อหุ้มต่างสีกันนะครับจะได้รู้ว่าเป็นสายอะไร
            ซื้อมาสีเดียว ลองทำดูก่อนครับ

Comment

แน่นคับ หุหุ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

สวยจังทำมาขายถูกๆนะ

Comment

ปักหมุดครับ แบบนี้

Comment

ขอบคุณหลาย

Comment

อยากมีเส้น มีสาย เหมือนกัน แต่ต้องเส้นใหญ่ๆ หน่อยนะครับ 555+

Comment

แหล่ม ๆ จะเอาไปลองดู ไม่รู้จะใจเย็นพอป่าว

Comment

ขอบคุณสำหรับคำติชมของทุกๆท่านครับ
                            ภาคสองการทำสายไฟการ์ดจอคงเป็นสัปดาห์หน้า
                            ตอนนี้กำลังดัดแปลงหัวต่อแบบ 8 พินการ์ดจออยู่ครับ
                            ส่วนอันนี้เป็นของฝากครับ

http://www.performance-pcs.com/catal...ain_page=index

ผมขอยืมผลงานของท่าน meo95 เอามาหากินหน่อยนะครับ
                            อุปกรณ์ของแต่งเยอะดี เหมาะอย่างยิ่งสำหรับคนชอบแต่ง รักสวยรักงาม
                            สวยงามแค่ไหนเข้าไปชมได้ที่กระทู้นี้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=496833

ส่วนเวบนี้

http://www.action-electronics.com/molex.htm

พวกหัวต่อไม่ต้องไปสนใจครับหาซื้อเอาในเมืองไทยเราง่ายกว่า
                            แต่ที่อยากจะให้ดูก็คือพวกอุปกรณ์ถอดหัว ถอดไส้ครับ
                            ลองหาของใกล้ตัวมาดัดแปลงเอาไว้ใช้งานก็น่าจะดีครับ
                            แถมอีกหนึ่งเวบครับ

http://pinouts.ru/connector/

เวบนี้จะมีรายละเอียดเกี่ยวกับขั้วสายไฟแต่ละแบบหลากหลายมากครับ
                            ใครมีปัญหาหรืออยากรู้ว่าสายไฟแต่ละขั้วเป็นสายอะไรลองเข้าไปค้นดูครับ

Comment

ผลเป็นอย่างไรกันบ้างครับ
                              ลองทำกันดูบ้างเปล่า ถ้ามีปัญหาหรือข้อท้วงติงแนะนำก็เชิญบอกมาได้เลยนะครับ

หลังจากพักให้น้ำและบิดขี้เกียจแล้วก็มาว่ากันต่อครับ
                              คราวนี้จะเป็นการทำสายไฟการ์ดจอและเพิ่มเติมสายไฟ 8 พิน MB ครับ
                              (เห็นสาย 8 พินของท่าน meo95 ถึงนึกขึ้นได้ว่าลืม แก่แล้วก็อย่างนี้แหละครับ)

2 / 5.สายไฟแบบ 8 พิน ( 8พิน - 8พิน )
                              อุปกรณ์ 1.สายไฟ 8 เส้น 2.หัวต่อแบบ 8 พินตัวผู้ พร้อมไส้ 3. หัวต่อแบบ 8 พินตัวเมียพร้อมไส้

[IMG] Thanks: promote website hosting[/IMG]

เริ่มจากการเข้าหัวสายไฟโดยใช้ไส้ตัวเมียกับหัวต่อแบบ 8 พินตัวผู้ และไส้ตัวผู้ใส่กับหัวต่อแบบ 8 พินตัวเมียครับ
                              ตรวจสอบการเรียงสายไฟให้ถูกขั้วด้วยนะครับ

[IMG] Thanks: promote website hosting[/IMG]

ง่ายๆครับไม่มีอะไรยุ่งยากเลย

ปล.หัวต่อแบบ 8 พินทั้งตัวผู้ - ตัวเมียที่ขายกันทั่วไป
                              สามารถใช้เสียบกับ MB และต่อกับหัว 4 พิน + 4 พินของ PSU ได้เลยครับ

3.สายไฟการ์ดจอ
                              ปัญหาส่วนใหญ่ที่พบเกิดจากไม่มีสายไฟหาไม่ได้กัน
                              สายไฟการ์ดจอแบบ 6 พิน - molex นั้นพอหาได้ไม่ยาก ผมก็จะขอผ่านไม่ทำนะครับ
                              จะลองทำเฉพาะแบบที่หายากและพลิกแพลงสำหรับคนที่มีปัญหาเรื่องหัวต่อของ PSU ครับ

การดัดแปลงหัวต่อแบบ 8 พินตัวผู้
                              อย่างที่เคยกล่าวเอาไว้ในตอนก่อนว่าหัวต่อ 8 พินการ์ดจอนั้นจะแตกต่างจากหัวต่อ 8 พินที่มีขายทั่วๆไป
                              ดังนั้นจะนำหัวต่อแบบที่มีขายทั่วไปมาใช้งานเลยไม่ได้ครับ ต้องมีการดัดแปลงแก้ไขกันก่อน
                              จุดที่แตกต่างกันของทั้งสองแบบก็ดูจากในภาพนะครับ

จากภาพผมได้จับคู่หัวต่อ 8 พินการ์ดจอกับหัวต่อแบบอื่นที่พอจะดัดแปลงนำมาใช้ได้
                              โดยหัวต่อ 8 พินการ์ดจอจะอยู่ด้านซ้ายและหัวต่อแบบที่จะนำมาดัดแปลงจะอยู่ด้านขวาครับ
                              คู่บนจะเป็นหัวต่อ 8 พินการ์ดจอกับหัวต่อ 8 พินที่มีขายทั่วไปครับ
                              คู่กลางจะเป็นหัวต่อ 8 พินการ์ดจอกับหัวต่อ 6 พินการ์ดจอ + หัวต่อ 2 พินแบบทั่วๆไปครับ
                              คู่ล่างจะเป็นหัวต่อ 8 พินการ์ดจอกับหัวต่อ 20 พิน power MB ครับ
                              ความแตกต่างของแต่ละแบบก็ดูเอาจากในภาพนะครับ
                              ขาที่ผมทำเครื่องหมายเอาไว้คือจุดที่ต้องทำการแต่งครับ
                              โดยคู่บนนั้นการแต่งขาหัวต่อ 8 พินแบบทั่วๆไปจะยากลำบากพอสมควร
                              ต้องใช้อุปกรณ์และความปราณีต แต่ชิ้นงานจะสวยงามและใช้ดีที่สุดครับ
                              เริ่มจากการใช้สิ่วขนาดเล็กแบบที่ใช้ทำการฝีมือนะครับ( หาได้ตามร้านเครื่องเขียนและร้านศึกษาภัณฑ์ ฯ )
                              ไสลบมุมของขาที่ 4 และ 6 ครับ ค่อยๆทำอย่างระมัดระวังครับ

ค่อยๆไสออกทีละน้อยจนได้ที่จึงใช้กระดาษทรายขัดให้เรียบอีกที

ส่วนคู่กลางจะง่ายที่สุดแต่ต้องใช้เวลาและความปราณีตพอสมควร
                              วิธีทำก็คือนำหัวต่อ 2 พินมาแต่งที่ขาตามภาพครับ

ใช้มีดหรือของมีคมอะไรก็ได้ครับขูดลบมุมแล้วใช้กระดาษทรายหรือตะไบขัดเล็บขัดให้เรียบครับ
                              เมื่อแต่งจนได้ที่แล้วก็นำมาติดกับหัวต่อ 6 พินการ์ดจอ ( ตามภาพบนครับ )
                              จำเป็นต้องขัดบริเวณด้านข้างที่จะนำมาติดกันของทั้งสองหัวให้บาง
                              เพื่อที่ว่าเมื่อติดทั้งสองหัวเข้าด้วยกันแล้วจะต้องมีขนาดเท่ากับขนาดของหัวต่อ 8 พินการ์ดจอครับ
                              วิธีการก็จะเหมือนกับกระทู้ข้างล่างครับ ขออนุญาติู้ท่านเครซี่คุงนำมาใช้หน่อยนะครับผมจะได้ไม่ต้องฉายซ้ำอีก

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=346589

ส่วนคู่ล่างนั้นผมใช้หัวต่อแบบ 20 พิน power MB ที่เอามาจาก PSU เก่าๆที่เสียแล้วนำมาดัดแปลงครับ
                              เริ่มจากการตัดส่วนที่ไม่ต้องการออก ดูจากในภาพส่วนที่ต้องการใช้คือ 8 ขั้วตรงกลางครับ ( ในกรอบสี่เหลี่ยมครับ )

เมื่อตัดเอาเฉพาะส่วนที่ต้องการแล้วก็ต้องแต่งขา ( ตามภาพบน ) โดยการลบมุมออกครับ

แต่งให้เรียบร้อยก็จะได้หัวต่อแบบ 8 พินที่สามารถเสียบเข้ากับการ์ดจอได้เลยครับ

คงไม่ยากเกินไปนะครับเลือกใช้ตามความถนัดและสะดวกครับ
                              เมื่อได้หัวต่อ 8 พินการ์ดจอแล้วก็ถึงคราวต่อสายครับ
                              Last edited by hangover; 26 Jun 2009, 16:47:27.

Comment

Working...
                              X