Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเครื่องผมลง xp ไม่ได้ ลงได้แต่ vista อะครับ เงง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเครื่องผมลง xp ไม่ได้ ลงได้แต่ vista อะครับ เงง

สเป็คครับ core 2 duo e6420 p5k seagate 250 gb enernax 500 w ram 4g
    8800gts ลงxp ม่ายได้ ทั้งๆที่แผ่นพึ่งผลเครื่องอื่นมาก็ไม่เป็นปัญหาอะไร แต่พอเอามาลงเครื่องผมกับเออเร่อซะอย่างนั้น แต่พอเอา vista 30bit มาลง ลงได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย เงงครับ
    ท่านผู้รู้ตอบหน่อยครับมาจากสาเหตุอะไรอะ

เออเร่อยังไงหว่า หาฮาร์ดดิสก์ไม่เจออะไรแบบนี้ป่ะคับ

วิสต้าหายไปไหน 2 บิต อิอิ ล้อเล่น

Comment

Originally posted by dogdog View Post
      เออเร่อยังไงหว่า หาฮาร์ดดิสก์ไม่เจออะไรแบบนี้ป่ะคับ

วิสต้าหายไปไหน 2 บิต อิอิ ล้อเล่น
      บางครั้งก็ขึ้นหน้าจอฟ้าครับ มีครั้งนึงลงได้แต่ไม่สมบูรณ์อะครับ พอลงได้ปุ๊บโปรแกรมที่ติดมากับวินโดร์นั้นก็ลงไปไม่ได้อันนี้ก็คิดว่าไม่เป็นไรลงเองได้ แต่พอจะลงไดร์เวอร์การ์จอ ไปที่ device manage นั้น Display adapters, Monitors ไม่มี จะลงผ่าน Display Settings ก็ลงไม่ได้มันไม่ให้หาไดร์เวอร์อะครับ ทั้งๆที่แผ่นก็พึ่งไปลงให้เครื่องเพื่อนมาไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ ลงมา2เครื่องแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร พอเอามาลงเครื่องผมกับเป็นซะอย่างนี้ ท่านๆที่รู้ช่วยบอกหน่อยครับว่าเป็นที่อะไร แล้วต้องแก้ยังไงครับ อยากจะใช้ทั้ง2v. เกมเก่าๆมันเล่นม่ายค่อยได้ บางทีโปรแกรมที่ใช้ก็มีปัญหากับvista เหมือนกับท่านอื่นๆ

Comment

เปลี่ยนแผ่น เวอร์ชั่น XP ครับ

Comment

ลองเอาตัว xp sp2 เพียวๆ มาลงครับ ไม่จอฟ้า ชัว

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
            ลองเอาตัว xp sp2 เพียวๆ มาลงครับ ไม่จอฟ้า ชัว
            ตามนี้ครับ พวก Version 2006 / 2007 อะไรพวกนั้นอย่าไปใช้เลย

Comment

เอ่อ ที่ลง vista เราจะลง xp ยังจำเป็นอยุ่ป่ะครับที่ต้อง format mbr (master boot record )ง่ะ

Comment

Originally posted by Jose Padilla View Post
                ตามนี้ครับ พวก Version 2006 / 2007 อะไรพวกนั้นอย่าไปใช้เลย
                ควรใช้ v. อะไรครับ แนะนำหน่อย จะได้หามาใช้ถูกครับ แล้วควรลง vista หรือ xp ก่อนดีครับ

Comment

Originally posted by gong View Post
                  ควรใช้ v. อะไรครับ แนะนำหน่อย จะได้หามาใช้ถูกครับ แล้วควรลง vista หรือ xp ก่อนดีครับ
                  ใช้แผ่นที่ไม่ได้โมมาครับ พวก Coperate Edition Service Pack2 อะไรแบบนี้ ไม่มีสัก v เลยครับ

ผมยังไม่มีโอกาสลง Vista นะครับ แต่ปกติถ้าจะใช้ 2 OS ก็จะลง OS ที่เก่ากว่าก่อนครับ

Comment

Originally posted by Jose Padilla View Post
                    ใช้แผ่นที่ไม่ได้โมมาครับ พวก Coperate Edition Service Pack2 อะไรแบบนี้ ไม่มีสัก v เลยครับ

ผมยังไม่มีโอกาสลง Vista นะครับ แต่ปกติถ้าจะใช้ 2 OS ก็จะลง OS ที่เก่ากว่าก่อนครับ
                    ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                    X