Announcement

Collapse
No announcement yet.

power ใช่ไหม๊

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• power ใช่ไหม๊

เครื่องผมคล๊อกแล้วมันดับ เป็นที่ซัพพลายไฟไม่พอรีเปล่าคับ
    สเปก
    celeron d347
    p5ld2-se
    kington 512x2
    spark 8600gt
    seagate 1ตัว
    lion 1 ตัว
    sama 600w
    หลังจากที่คล๊อกไปที่ 4.6G มันก็ใช้งานได้ปกติอ่ะคับแต่พอลองขยับมันไปที่ 5.2G ตอนบูตเข้าวินโดว์มันก็ดับ พอบูตเข้าวินโดว์ได้ตอนเทส 3D06 มันก็ดับแสดงว่าไฟไม่พอใช่ไหม๊คับ

อาจจะเป็นได้หลายสาเหตุครับ ไฟที่อัดเข้าไปไม่พอ ร้อนเกินไป psuไม่นิ่ง หรือ ฮาร์ดแวร์ตัวอื่นที่คล๊อกงอแง

Comment

ความร้อนที่ฟูลประมาณ 55 องศา ส่วนไฟก็ 1.5 อ่ะคับ

Comment

ramก็ เกี่ยวนะ ไม่ก็cpuอาจจะตันไปแล้ว

Comment

สเป็กท่าน ซีพียูกันเมนบอร์ดตัวเดียวกับผมเลย ผมลากได้แค่4.4 ไฟ1.57 อย่างอื่น ออโต้ ท่านลองเพื่มไฟอีกแล้วลองลากดู ผมว่าไม่น่าจะเป็นที่ PSU ของผมใช้ 450W เอง ลากไปที่ 4.6 มันเข้าวินไม่ได้แต่ไม่ดับ อยากรู้ว่าท่านทำยังไงถึงบูสได้ที่ 5.2 อิอิ...บอกกันบ้างซิ
          Last edited by one; 6 Jan 2008, 10:42:38.

Comment

Originally posted by one View Post
            สเป็กท่าน ซีพียูกันเมนบอร์ดตัวเดียวกับผมเลย ผมลากได้แค่4.4 ไฟ1.57 อย่างอื่น ออโต้ ท่านลองเพื่มไฟอีกแล้วลองลากดู ผมว่าไม่น่าจะเป็นที่ PSU ของผมใช้ 450W เอง ลากไปที่ 4.6 มันเข้าวินไม่ได้แต่ไม่ดับ อยากรู้ว่าท่านทำยังไงถึงบูสได้ที่ 5.2 อิอิ...บอกกันบ้างซิ
            ตอนนี้ผมใช้ที่ 4.6 อยู่คับส่วนไฟแค่ 1.485 ก็พอแล้วก็อย่างอื่นผมปรับ max หมดเลยคับ

Comment

เทสผ่านอันเดียว
              Attached Files

Comment

ลองดูเรื่องความร้อนครับ

Comment

Originally posted by rudraksh View Post
                  ตอนนี้ผมใช้ที่ 4.6 อยู่คับส่วนไฟแค่ 1.485 ก็พอแล้วก็อย่างอื่นผมปรับ max หมดเลยคับ
                  max หมดเลย หมายถึงอาไรมั่งครับ อยากไปวิ่งที่ 5 GHz นิ่งๆมั่ง ผมว่าที่มันดับน่าจะเป็นที่ความร้อนนะครับ ท่านไม่ลองเอา Cel D420 มาลากดูบ้างล่ะ เห็นเขาว่าตัวนี้แรงกว่า Pentium D อีก ผมว่าจะเอามาลองอยูเหมือนกาน อิอิ..
                  Last edited by one; 6 Jan 2008, 14:01:50.

Comment

Originally posted by one View Post
                    max หมดเลย หมายถึงอาไรมั่งครับ อยากไปวิ่งที่ 5 GHz นิ่งๆมั่ง ผมว่าที่มันดับน่าจะเป็นที่ความร้อนนะครับ ท่านไม่ลองเอา Cel D420 มาลากดูบ้างล่ะ เห็นเขาว่าตัวนี้แรงกว่า Pentium D อีก ผมว่าจะเอามาลองอยูเหมือนกาน อิอิ..
                    ไฟทุกตัวอ่ะคับปรับ max หมดเลยคับ
                    D420 จะเอามาลองอยู่เหมือนกันคับ
                    วันอาทิตย์หน้าคงไปซื้อมาลอง

Comment

ความร้อนครับความร้อน
                      Attached Files

Comment

ผมว่าก็ไม่ร้อนนะ ท่านใช้ซิ้งอาไรครับ ของผมซิ้งเดิม รัน Pi 1M 75 องศา ร้อนโคตร ไม่แน่อาจจะตันที่ซีพียูก็ได้
                        แต่ตัวนี้ท่าน
                        Audigy เขาทำไว้ที่ 6.6 Ghz >>ที่นี่<< ไม่ทราบว่าท่านได้เข้าไปดูหรือยัง

Comment

ผมว่าก็ไม่ร้อนนะ ท่านใช้ซิ้งอาไรครับ ของผมซิ้งเดิม รัน Pi 1M 75 องศา ร้อนโคตร ไม่แน่อาจจะตันที่ซีพียูก็ได้
                          แต่ตัวนี้ท่าน
                          Audigy เขาทำไว้ที่ 6.6 Ghz >>ที่นี่<< ไม่ทราบว่าท่านได้เข้าไปดูหรือยัง
                          Tuniq 120 คับ ผมก็อยากเห็นเลข 6 กับเค้าเหมือนกัน อิอิ

Comment

Working...
                          X