Announcement

Collapse
No announcement yet.

แปลงPsu 20 pinเป็น 24 Pin ทำไงครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by พีคุง View Post
    เอ๊ ...

เราเข้าใจตรงกันอยู่รึเปล่าเนี่ย = ='
    หุหุ ผมสงสัยว่าคงเข้าใจคนละประเดนกันแล้วอะครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

Comment

กรรม

แปลว่าเค้าตัดเส้น 4 Pin ออกมาเปลือยๆเลยเหรอครับ

จริงๆ แล้ว ไม่ต้องเสียบมันก็ไหวนะครับ

ตราบใดที่มันมี Molex จ่ายไฟให้การ์ดจออยู่แล้ว

หรือไม่งั้นก็หาสายแปลงจาก 20 Pin เป็น 24 Pin ก็ได้ครับ ไม่เกิน 80 บาท

Comment

Originally posted by พีคุง View Post
        กรรม

แปลว่าเค้าตัดเส้น 4 Pin ออกมาเปลือยๆเลยเหรอครับ

จริงๆ แล้ว ไม่ต้องเสียบมันก็ไหวนะครับ

ตราบใดที่มันมี Molex จ่ายไฟให้การ์ดจออยู่แล้ว
        ใช่ครับ ก็ของเค้าเหลือของผมขาดอะครับ เลยตัดมาให้ผม
        ทีนี้ผมก็เลยมา ถามท่านๆว่าพอจะทราบว่า4เส้นที่เพิ่มมามันพ่วงจากตรงไหนได้มั้งอะครับ
        (สงสัยต้องขอตัง เมียเพิ่มซะละมั้งนี้ เหอะๆ)

Comment

ที่หาดใหญ่ ไม่มีร้านขายอะครับ(หรือว่ามีแต่ผมหาไม่เจอ)

Comment

จะต้องตัดต่อขั้ว โดยจะมีสาย 4 เส้น

สายสี
            ดำ = Ground
            ส้ม = +3.3 V
            แดง = +5 V
            เหลือง = +12 V

จะต้องทำการตัดต่อสายไฟตามสีจากขั้ว Main Power Connector 20 Pin นั้นเเหละ โดยถ้าบัดกรีไม่เป็นก็ให้ใช้มีดตัดสายแล้วพันสายทองแดงเข้าตามสีที่บอก แล้วใช้เทปพันสายไฟพันทับไว้ ต้องมัดขั้วให้แน่นด้วยหากไม่ได้บัดกรี

ถาม งง ท่านพีคุง...เลย งง น่ะ ตอนแรกก็งงเหมือนกัน

Comment

กรรม

หรือไม่งั้นก็หาสายแปลงจาก 20 Pin เป็น 24 Pin ก็ได้ครับ ไม่เกิน 80 บาท
              ตัวนี้ ผมซื้อมาตัวละ 60 ฿ ครับ
              20 PIN > 24 PIN เพื่อความเสถียร ของเมนบอร์ด (O/C) ยกเว้น บอร์ด ASROCK มี 20 PIN เอง

Comment

หัวแปลง ครับ เห็นตั้งแต่ราคา 40 ยัน 200กว่าบาท (แล้วแต่ร้าน)

Comment

คุณถาม งง นะ...แต่ตัวเเปลงขั้ว 20>24 Pin ขายตามร้าย Accessories หรือร้านที่ขายสายไฟต่างๆ ราคาประมาณ 50-70 บาทโดยประมาณ

....

ท่านพีคุง...ไม่เป็นไร งง เหมือนกันอ่ะ

Comment

งั้นดูรูปนี้นะครับ

เอา 4 Pin จั๊มเข้ากับ 20 Pin ตามเลขที่ผมระบุไว้ให้

Comment

Originally posted by panda_exterme View Post
                      จะต้องตัดต่อขั้ว โดยจะมีสาย 4 เส้น

สายสี
                      ดำ = Ground
                      ส้ม = +3.3 V
                      แดง = +5 V
                      เหลือง = +12 V

จะต้องทำการตัดต่อสายไฟตามสีจากขั้ว Main Power Connector 20 Pin นั้นเเหละ โดยถ้าบัดกรีไม่เป็นก็ให้ใช้มีดตัดสายแล้วพันสายทองแดงเข้าตามสีที่บอก แล้วใช้เทปพันสายไฟพันทับไว้ ต้องมัดขั้วให้แน่นด้วยหากไม่ได้บัดกรี

ถาม งง ท่านพีคุง...เลย งง น่ะ ตอนแรกก็งงเหมือนกัน
                      แล้วถ้าเปิดPsuแล้วเชื่อมมันที่บอร์ด Psu ตรงตามสีเลยได้ใช่ไหมครับ

และขอขอบคุณ ท่าน พีคุง,TWK.และท่าน panda_exterme มากมายเลยครับ
                      แล้วเดือนหน้าค่อยถอย Psu ดีๆซักตัวครับ

เฮ่อ...... เมียไม่ด่าแล้วเรา ขอบคุณมากเลยครับ

Comment

จริงๆไม่อยากให้เสี่ยงอ่ะครับ เพราะถ้าผิดพลาดมา MB อาจลาโลกได้

Comment

Originally posted by panda_exterme View Post
                          คุณถาม งง นะ...แต่ตัวเเปลงขั้ว 20>24 Pin ขายตามร้าย Accessories หรือร้านที่ขายสายไฟต่างๆ ราคาประมาณ 50-70 บาทโดยประมาณ

....

ท่านพีคุง...ไม่เป็นไร งง เหมือนกันอ่ะ
                          เออลองอ่านเองก็ งง นะครับ คืองี้ครับ
                          ถ้าอ่านจากหัวข้อกระยาวลงมาผมว่ามันจะงงน้อยลงนะครับ

แต่ยังไงก็ขอบคุณนะครับทุกท่าน

Comment

จริงๆไม่อยากให้เสี่ยงอ่ะครับ เพราะถ้าผิดพลาดมา MB อาจลาโลกได้
                            หมายถึงซื้อ ตัวใหม่ดีกว่า เหรอครับ
                            หรือว่าใช้ วิธีจ้ำเอาดีกว่า ครับ ชักหวั่นๆ

Comment

Originally posted by kzcatz View Post
                              หมายถึงซื้อ ตัวใหม่ดีกว่า เหรอครับ
                              หรือว่าใช้ วิธีจ้ำเอาดีกว่า ครับ ชักหวั่นๆ
                              ถ้าเป็นผมจะใส่ 20 PIN ลองดูก่อนครับ ถ้ารี หรือ ดับ ค่อยซื้อสายไฟแปลง 20 > 24 PIN ปลอดภัย
                              กว่า ท่านเอาสายไฟไฟพันๆ กันครับ อันตราย ครับ ได้ไม่คุ้มเสีย หุหุหุ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                                ถ้าเป็นผมจะใส่ 20 PIN ลองดูก่อนครับ ถ้ารี หรือ ดับ ค่อยซื้อสายไฟแปลง 20 > 24 PIN ปลอดภัย
                                กว่า ท่านเอาสายไฟไฟพันๆ กันครับ อันตราย ครับ ได้ไม่คุ้มเสีย หุหุหุ

คืองี้ครับท่าน สายแปลงนี้อะที่หาดใหญ่ผมไม่รู้ว่าจะชื้อที่ไหนอะครับ

แล้วเรื่องจ้ำสายนี้ ผมว่าจะเปิดฝาPsu บัดกรีเลยครับ ตามที่ท่านพีคุงบอกอะครับ คงไม่จ้ำสายเอาดื่อๆอะครับเสียวเหมือนกัน

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านอีกรอบครับ

ออ ลายเซ็นท่าน Sink เหมือนของผมเลยครับ

ขอบคุณคราบบบบบบบบ

Comment

Working...
                                X