Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU แบบ ATOM มันคืออะไรอะ -*-

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU แบบ ATOM มันคืออะไรอะ -*-

ตาม topic เลยครับ พอดีไปเห็น NB เขียนว่า Inter atom งงครับไม่รุ้จะถามใครภาษาปะกิตไม่แข็งแรง ไม่กล้าเดินเข้าไปถาม 555

พอดีไม่ได้ติดตามเรื่องคอมมา พอสมควร เลยไม่ทราบ

เป็นซีพียูแบบใหม่ของทางอินเทล ซึ่งมีขนาดเล็กและกินไฟน้อยมาก ทำมาเพื่อใช้กับอุปกรณ์ Handle เป็นหลักครับ พวก โน๊ตบุคขนาดเล็ก พีดีเอ และ อื่นๆ ตอนนี้เริ่มมีใช้ในโน๊ตบุคขนาดเล็กกันบ้างแล้วครับ

นอกจากนี้ ค่าย VIA และ AMD/ATI ก้อกำลังตามมาติดๆครับ

Comment

Originally posted by xenosaga001 View Post
      เป็นซีพียูแบบใหม่ของทางอินเทล ซึ่งมีขนาดเล็กและกินไฟน้อยมาก ทำมาเพื่อใช้กับอุปกรณ์ Handle เป็นหลักครับ พวก โน๊ตบุคขนาดเล็ก พีดีเอ และ อื่นๆ ตอนนี้เริ่มมีใช้ในโน๊ตบุคขนาดเล็กกันบ้างแล้วครับ

นอกจากนี้ ค่าย VIA และ AMD/ATI ก้อกำลังตามมาติดๆครับ
      ตามนั้นครับ เน้นประหยัดพลังงาน สำหรับอุปกรณ์พกพา

ประสิทธิภาพจริงๆ ต่ำกว่า celeron อีกนะ บางคนเข้าใจผิดว่ามันแรง

Comment

CPU ตัวจิ๋ว

Comment

Working...
        X