Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามอีกทีเรื่อง SATA กะ IDE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามอีกทีเรื่อง SATA กะ IDE

HDD ที่ใช้เป็น SATA แต่มี HDD อีกลูกเป็น IDE
    ลองเอา HDD ไปเสียบกะสาย IDE ของ Drive DVD
    แต่ว่าไม่เจอ HDD เลยแถมยังไมเห็น Drive DVD อีกด้วย
    ทำอย่างไรครับพี่น้องครับ
    ต้องไป set ค่าอะไรใน BIOS ช่วยทีครับพี่น้องครับ
    (อีกอย่างกระทู้ตกหน้าแรกเร็วมาก มีคนมาโพสเยอะมากมาย)
    Thank you

เซทจั้มเปอร์ IDE HDD เป็นมาสเตอร์ DVD เป็น สลาฟ

Comment

แล้วไม่ต้อง set ค่าใน BIOS หรือครับพี่น้องครับบบบ

Comment

Originally posted by nournears View Post
        แล้วไม่ต้อง set ค่าใน BIOS หรือครับพี่น้องครับบบบ
        เข้าไปดูก่อนก้อได้คับว่ามัง auto detect ป่าว

Comment

Originally posted by nournears View Post
          เข้าไปใน BIOS มัน Detect เจอ Save BIOS ก็ใช้ได้แล้วครับ ส่วน Set Jumper ก็ Jump อะไรไว้แบบไหน ใน BIOS ก็เห็นแบบนั้นล่ะครับ

เช่น Set CD ป็น Master แล้ว Set HDD เป็น Slave เข้า BIOS ก็เห็นตามนั้น อันนี้ให้ดูคู่มือการ Set Juper ของอุปกรณ์ต่าง ๆ เช่น CD Lion ด้านหลัง จะมีอักษรเขียนว่า M = Master S = Slave CS = Cable Select เอา Juper ไปเสียบให้ตรงตามตัวอักษรที่ว่า ช่องใดช่องหนึ่ง CD ตัวนั้นก็จะมีสถานะตรงตามที่เราเอา Juper ไปเสียบ

Comment

ส่วนมากผมจะเซ็ดเป็น cable (c) นะครับใน ไบออสส่วนมากจะหาเจอ แต่ถ้ายังไม่เจอลองเปลี่ยนสายดูนะครับเคยเจอสายเสียผมหลงเปลี่ยน hd หมดหลายตัง

Comment

พี่ๆครับ
              สายแพที่เสียบกับ Drive DVD มันเขียนว่าเป็น HDD แต่เราเอาไปเสียบทั้ง Drive DVD กะ HDD ได้หรอครับ
              มันเสียบได้ไช่ม่ะครับพี่น้องครับ
              ไม่ใช่เสียบแล้วปั๊บนะครับพี่น้องครับ(ถามไว้กลัวครับ)
              แล้วเดี๋ยวป๋มลองเอาไปทำดูดิ แล้วจาเอามาบอกอิอิอิอิอิ
              ขอบคุง
              ต้องขุดให้พี่ๆเค้าเลยอ่ะ
              ขุด
              ขุด
              ขุด

Comment

พี่ๆครับ
                สายแพที่เสียบกับ Drive DVD มันเขียนว่าเป็น HDD แต่เราเอาไปเสียบทั้ง Drive DVD กะ HDD ได้หรอครับ
                มันเสียบได้ไช่ม่ะครับพี่น้องครับ
                ไม่ใช่เสียบแล้วปั๊บนะครับพี่น้องครับ(ถามไว้กลัวครับ)
                แล้วเดี๋ยวป๋มลองเอาไปทำดูดิ แล้วจาเอามาบอกอิอิอิอิอิ
                ขอบคุง
                ต้องขุดให้พี่ๆเค้าเลยอ่ะ
                ขุด
                ขุด
                ขุด
                ใช้ได้ด้วยกันหมด เป็นสาย IDE สายแบบ 40 PIN สังเกตสายภายในจะเส้นโต ใช้กับ IDE Bus 33 66 100 ส่วนสาย 80 PIN คือสายในจะเป็นเส้นเล็กละเอียด ใช้ได้ทั้ง Bus 33 66 100 133 ใช้ได้ทั้ง CD DVD HDD ที่เป็น IDE ครับ

Comment

Working...
                X