Announcement

Collapse
No announcement yet.

X-Fi กับลำโพงบ้าน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• X-Fi กับลำโพงบ้าน

คือว่าตอนนี้มี X-Fi Xtream Music อยู่แล้วครับ

อยากทราบว่าหากไปซื้อลำโพงบ้านอย่างเช่น YAHAMA มา X-Fi จะขับลำโพงพวกนี้ได้ไหมครับ
    จำเป็นที่จะต้องซื้อ AVR ไหมครับ เพราะอยากเอางบที่มีไปใส่กับลำโพงมากกว่าครับ ^^"

จำเป็นที่จะต้องซื้อ AVR คับผม

รอท่านอื่นๆๆ มากเพิ่มเติมคับผม

Comment

โหดไปมั่งครบ Crative T6060 น่าจะดีกว่านน่ะครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับคำตอบทั้ง 2 ท่านเลยครับ ^^"

Originally posted by aonej20 View Post
        โหดไปมั่งครบ Crative T6060 น่าจะดีกว่านน่ะครับ
        คือผมอยากได้ลำโพงบ้านน่ะครับ แต่ต้องการดูหนังHDจากคอมฯครับ ก็เลยไม่ทราบว่า X-Fi จะสามารถขับลำโพงบ้านพวกนี้ได้ไหม เพราะอยากเอางบไปลงกับลำโพงมากกว่าครับ

Comment

Intigrat Amp สักตัว ถ้าฟัง 2 ch ถ้าฟัง multichanal หา avp หรือ ลำโพงที่มีภาคขยายในตัวดู

Comment

Originally posted by Night_Angel View Post
            Intigrat Amp สักตัว ถ้าฟัง 2 ch ถ้าฟัง multichanal หา avp หรือ ลำโพงที่มีภาคขยายในตัวดู
            หมายความว่าถ้าไม่ใช้ลำโพงที่มีภาคขยายในตัวยังไงก็ต้องซื้อใช่ไหมครับ >"<

Comment

Originally posted by torres View Post
              หมายความว่าถ้าไม่ใช้ลำโพงที่มีภาคขยายในตัวยังไงก็ต้องซื้อใช่ไหมครับ >"<
              ถ้าฟังแบบ 2 ch ก็หา อินทิเกรต แอมป์ มาใช้ +ลำโพง 1 คู่

ถ้าเอาแบบ 5.1 โดยไม่ใช้ AVR ก็

- หาแอม multichanal 5 ch แล้ว + แอคทีฟ ซับ ก็ใช้ได้ครับ แต่แอมป์หายากหน่อย
              - หาแอม 2 CH มา 3 ตัว ก็ได้เหมือนกันครับ ลำโพงซับก็ใช้แบบ พาสซีพเอา
              Last edited by camera; 7 Jan 2008, 16:55:16.

Comment

Originally posted by camera View Post
                ถ้าฟังแบบ 2 ch ก็หา อินทิเกรต แอมป์ มาใช้ +ลำโพง 1 คู่

ถ้าเอาแบบ 5.1 โดยไม่ใช้ AVR ก็

- หาแอม multichanal 5 ch แล้ว + แอคทีฟ ซับ ก็ใช้ได้ครับ แต่แอมป์หายากหน่อย
                - หาแอม 2 CH มา 3 ตัว ก็ได้เหมือนกันครับ ลำโพงซับก็ใช้แบบ พาสซีพเอา
                active กับ passive ต่างกันยังไงอ่ะครับ
                ขอท่านผู้รู้ช่วยตอบทีครับ

active คือเหมือนมี power amp ในตัวรึเปล่าอ่ะครับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                  active กับ passive ต่างกันยังไงอ่ะครับ

active คือเหมือนมี power amp ในตัวรึเปล่าอ่ะครับ

active มีแอมป์ในตัวครับ pass ไม่มีครับ ต้องเอาแอมป์นอกมาขับ

Comment

Originally posted by vrthestar View Post

ตอบให้เลยแล้วกัน อิอิ
                    Active จะมี Amp ในตัว (ปัจจุบัน Subwoofer ส่วนใหญ่ เป็น Active)
                    Passive ต้องขยาย มาตั้งตั้งแต่ที่ Amp ครับ (จะเป็น Subwoofer รุ่น เก่าซะส่วนใหญ่ครับ)

ส่วน การ์ดเสียง + ลำโพงบ้าน เช่น Yamaha แล้วจะต่อ 5.1 หรือ 6 หรือ 7.1 ก็ต้องใช้ AVR หรือ Pre Surround + amp หรือจะใช้ Amp 2 ch 4 ตัวเพื่อขับ ก็ได้ครับ แล้วแต่ แต่ส่วนใหญ่เค้าใช้ AVR กันนะเพราะประหยัดดีครับ ผมก็เป็นคนนึงที่ใช้ การ์ดเสียง + AVR + ลำโพง

Comment

งั้น AVR มันคือ pre+power+reciever ใช่ป่ะครับ
                      แล้วถ้าผมไม่ฟังวิทยุมันจะต่างอะไรกับ int amp อ่ะคับ

Comment

ยิ่งอ่านยิ่งงงแต่เข้าใจว่าเป้นฟามรู้

Comment

งั้น AVR มันคือ pre+power+reciever ใช่ป่ะครับ
                          แล้วถ้าผมไม่ฟังวิทยุมันจะต่างอะไรกับ int amp อ่ะคับ
                          ต่างสิครับ อย่างแรกเลย int amp ไม่มี ภาคถอดรหัส และ ไม่สามารถเลือกช่องการต่อภาพและเสียงได้อีกครับ อย่างผมใช้ AVR Marantz มันจะกำกับ หรือ กำกับเอง Ch เสียง กับ Ch ภาพ เข้าด้วยกันอย่างผม เลือกกำกับว่าว่า ช่อง DVD ภาพเป็น Component ch 1 เสียง Input เป็น Optic เวลา ผมหมุนเลือก หรือกด Remote ไปที่ ช่อง DVD ภาพ และเสียง ก็จะทำการแสดงครับ ประมาณว่าเป็น HUB ของ AV มั้ง แต่ Int Amp ไม่สามารถ Input ภาพเข้าไปได้ครับ

และอีกเรื่องนึง คือเหล่า Audio Phile เค้า กังวลมากเกี่ยวกับ วงจรที่ไม่เกี่ยวข้องกับเสียง Analog ไปรบกวน วงจร แสดงเสียง Analog 2 ch ครับ ดังนั้น AVR กับ Int amp จึงไม่มีวันตายเพราะมันใช้งานคนละอย่างกันครับ

ส่วน AVR มันการทำงานมันคือ Reciever (ภาพและเสียง ภาพนี่คือรุ่นใหม่ๆ นะ) , ภาค ถอดรหัส สำหรับ Input Digital , Selector Chanel , ภาคขยาย , และยังมีลูกเล่นอื่นๆ อีกครับเช่น HT EQ หรือ Night Mode เป็นต้นครับ
                          Last edited by Aeromancer; 7 Jan 2008, 17:46:08.

Comment

Jack ของลำโพงบ้านมันเป็น Banana
                            Jack ของ sound card มันเป็น stereo mini jack

คือแค่ Jack มันก็เสียบด้วยกันไม่ได้แล้วน่ะครับ
                            แล้วก็แปลงไม่ได้ด้วย

ดังนั้นต้องต่อสัญญาณจาก soundcard เข้า amp ซึ่งควรจะมีระบบเสียง HD ด้วย
                            ซึ่งตอนนี้รู้สึกจะมีของ Onkyo ที่ออกมาแล้ว
                            Amp ในที่นี้ที่แนะนก็คือ AV Reciever

ถ้า Integrade นั่นเอาไว้ใช้ฟังเพลง 2 ch. เป็นหลักครับ

Comment

ก็คือ AVR เน้นดูหนังเป็นหลักส่วน int amp ไว้ฟังเพลงเหรอครับ
                              แล้ว avr ถอดสัญญาณภาพต่างๆ เหมือนกับการ์ดจอคอมรีเปล่าอ่ะครับ แบบสมมุติผมดูหนังผ่านคอม ก็ต้องใส่ DVD เข้าไปในคอมแล้วต่อสัญญาณเสียงออกจาก sound card เข้า AVR แล้วสัญญาณภาพออกจากที่อ่านจาก drive คอมจะออกมาผ่านทางไหนอ่ะครับ

Comment

Working...
                              X