Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย DVI-HDMI ซื้อได้ที่ไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาย DVI-HDMI ซื้อได้ที่ไหนครับ

พอดีจะต่อจากคอมพ์ไป TV น่ะครับ (7600 GT) เห็นมีคนบอกว่าที่พันธุ์ทิพย์มีขาย ราคาไม่เกิน 400 บาท ท่านใดทราบบ้างว่า ร้านไหน ตำแหน่งไหนของพันธุ์ทิพย์ครับ หรือมีท่านใดมีขายบ้างครับในราคาไม่แพง เพราะตอนนี้ต่อผ่าน s-video มันได้ความละเอียดแค่ 800x600 น่ะครับ ดูหนัง hidef แล้วมันไม่เต็มจอ - -" ขอสายยาวไม่ต่ำกว่า 2 เมตรนะครับ

ขอบคุณมากครับ

โลตัส คาร์ฟู บิ๊กซี แถวแผนกเครื่องใช้ไฟฟ้าแต่แปลงแบบ DVI-HDMI นี้ไม่แน่ใจนะ

Comment

ในพันทิพไม่แน่ใจ แต่ อมร ฟอร์จูนมีครับ
      แต่ถ้าจะเอายาวมากๆ ผมว่าซื้อที่เป็นยี่ห้อดีกว่านะเคยซื้อ 5 เมตรมาใช้ไม่ได้ แต่ 1.5 เมตร ยี่ห้อเดียวกันใช้ได้เฉยเลย

Comment

Originally posted by winddd View Post
        ในพันทิพไม่แน่ใจ แต่ อมร ฟอร์จูนมีครับ
        แต่ถ้าจะเอายาวมากๆ ผมว่าซื้อที่เป็นยี่ห้อดีกว่านะเคยซื้อ 5 เมตรมาใช้ไม่ได้ แต่ 1.5 เมตร ยี่ห้อเดียวกันใช้ได้เฉยเลย
        ราคาที่อมร ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ ?

Comment

Originally posted by suchatd View Post
          ราคาที่อมร ประมาณเท่าไหร่เหรอครับ ?
          จำไม่ได้จริงๆครับซื้อมาปีกว่าได้ แต่ไม่น่าเกินราคาที่ท่านต้องการ
          หากอมรไม่มีลองเดินดูตามร้านที่ขายสาย lan, เยอะๆครับ มีร้านนึงก็มี

Comment

ผมเจอที่เดอะมออล์งามวงษ์วานชั้น4 โซนคอมด้านหลังขายเส้นละ290บาทครับถ้าใกล้ก้อลองไปดูคับ

Comment

พันทิพ ชั้น 4 ร้านหน้าลิฟท์ที่ขายสายเยอะๆ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ที่ช่วยมาตอบให้ เดี๋ยวผมจะไปดูที่พันธ์ทิพย์ก่อนครับ
                แล้วจะมารายงานผลอีกที

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Comment

ได้มาแล้วครับ จากร้าน หน้าลิฟต์ชั้น 4 สาย DVI-HDMI ยาว 1.8 เมตร ราคา 350 บาทครับ
                  เดี๋ยวคืนนี้กลับไปลองจะมาบอกผลอีกทีครับ

ตอนนี้คาใจกับสาย S-video เพราะว่ามันต่อออกมาได้ 800x600 แล้วเล่นไฟล์ Hidef แล้วมันมีขอบบนล่างน่ะครับ
                  หวังว่าสายนี้จะช่วยได้ อิอิ

Comment

เคยเห็นอมรขาย 2 เมตร 400 บาทครับผม หัวแจ็คสีทองแป๊นเลย

Comment

ลองเอามาต่อแล้วครับ ใช้ได้ดีครับ ภาพสวยเต็มจอชัดดี (ไฟล์ H264 720p)

แต่มีเรื่องอยากถามหน่อยครับ
                      คือผมใช้
                      AMD Sempron 2800+ 1.65 GHz
                      Ram 2 GB
                      การ์ดจอ Geforce 7600 GT

สเปคนี้ ไม่สามารถเล่น H.264 1080p ได้เหรอครับ
                      ผมรัน 720p ได้ ลื่น แต่พอรัน 1080 p มัน CPU 100% เลยครับ
                      เป็นเพราะ CPU หรือเปล่าครับ หรือเป็นที่การ์ดจอครับ ??
                      ถ้าผมเปลี่ยนเป็น HD2600 ขึ้นไป จะช่วยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ดันครับ อยากรู้ด้วยคน

Comment

สเปคนี้ ไม่สามารถเล่น H.264 1080p ได้เหรอครับ
                          ผมรัน 720p ได้ ลื่น แต่พอรัน 1080 p มัน CPU 100% เลยครับ
                          เป็นเพราะ CPU หรือเปล่าครับ หรือเป็นที่การ์ดจอครับ ??
                          ถ้าผมเปลี่ยนเป็น HD2600 ขึ้นไป จะช่วยได้ไหมครับ
                          ไม่ไหวครับผม CPU ช้าไปจริงๆ ยังไงลองลง Core AVC ดูหรือไม่ก็ลองเปลี่ยน player เป็นพวก VLCplayer ดูครับ อาจจะดีขึ้น

Comment

Originally posted by suchatd View Post
                            ลองเอามาต่อแล้วครับ ใช้ได้ดีครับ ภาพสวยเต็มจอชัดดี (ไฟล์ H264 720p)

แต่มีเรื่องอยากถามหน่อยครับ
                            คือผมใช้
                            AMD Sempron 2800+ 1.65 GHz
                            Ram 2 GB
                            การ์ดจอ Geforce 7600 GT

ขอบคุณครับ
                            ความเห็นส่วนตัวนะครับ
                            คือผมเคยใช้ S939 3000+ / 7600GS /
                            จะเจออาการเดียวกับคุณเลยครับ CPU 100% และในบางฉากกระตุกด้วย
                            เลยเปลี่ยนมาใช้
                            x2 3600+ AM2 / 2600 Pro
                            ลื่นปกติไม่มีปัญหาครับ
                            ดังนั้นในกรณีคุณผมคิดว่าเปลี่ยน VGA => HD2600 หรือ HD2400 (ถ้างบน้อย)
                            น่าจะดีกว่าการเปลี่ยน CPU ครับ

Comment

ยังไม่มี codec ตัวไหนที่ดึงความสามารถของ Hardware มาใช้ได้กับ H264 บน MKV ได้เลย ไม่ว่าค่ายเขียวหรือแดง CPU ล้วนๆครับ เปลี่ยนการ์ดจอไปก็เสียตังค์ฟรี มันช่วย H264 ได้เฉพาะกับ Blu-ray และ HD DVD เท่านั้น ถ้า h264 1080p ที่คุณพูดถึงไม่ใช่ mkv ก็โอเคครับ เปลี่ยนแค่การ์ดจอก็จบ

พูดถึง codec h264 บน mkv นะครับ

CoreAVC ตัวนี้จะดีกับไฟล์ที่ความละเอียดต่ำ เป็น codec ที่เร็ว ใช้งานแบบ multi-thread คือรองรับซีพียูหลายหัว แต่ข้อเสียคือเฟรมจะหลุดบ่อย โดยเฉพาะกับไฟล์ความละเอียดสูง เฟรมภาพหายไปเพียบ

ffdshow ความสามารถสูง เฟรมแทบไม่หลุด แต่การทำงานช้ากว่า CoreAVC สนับสนุนการทำงานแบบ multi-thread ในรุ่นใหม่ๆเท่านั้น และไฟล์ h264 mkv ต้อง encode มาเพื่อรองรับตรงนี้ด้วย (อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่ามันต้องติ๊กหรือใช้โปรแกรมอะไรเวลา encode เพราะไม่เคยทำเอง) สรุปก็คือถ้าเป็นซีพียูมากกว่าหัวเดียว ต้องโหลดตัวล่าสุดมาใช้เท่านั้นครับ ถ้าเครื่องคอมแรงไม่พอก็หมดสิทธิ์อยู่ดี

เรื่องของเรื่องคือมันเป็นที่น่าเสียดายอย่างยิ่งที่ codec h264 ของ cyberlink powerdvd ไม่รองรับ mkv ก็เลยยังเป็นหน้าที่ของ cpu ล้วนๆครับ

Comment

Working...
                              X