Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำเเนะนำ จะซื้อการ์ดเสียงใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำเเนะนำ จะซื้อการ์ดเสียงใหม่

คือผมฟังเพลงกับดูหนังเป็นส่วนใหญ่ ไม่ได้เล่นเกมส์

เเละกำลังมองการ์ดเสียงอยู่2ตัว คือ 2ZS กับ X-Fi Xtream Music

ผมใช้ลำโพง X3 5.1 อยู่ อยากจะถามว่ากาณ์ดทั้ง2ตัวนี้ตัวไหนเหมาะสมกับผม

มากกว่ากัน ซื้อก็คงสั่งจากคนในบอร์ดนี้เเหละเลยอยากจะขอคำเเนะนำจากเพื่อนๆ

ในนี้อีกครั้งก่อนตัดสินใจ ขอบคุณคับ

เหมาะสมกับการดูหนังทั้งคู่ครับ DTS / Dolby Decoder พร้อม เวลาใช้ powerdvd ก็สั่ง use spdif

ส่วนเรื่องเสียง ผมว่า x-fi มันจัดจ้านกว่า เสียงระเบิดในหนัง action นี่กระหึ่ม

Comment

DTS / Dolby Decoder คือ ปรับเพิ่ม filters ของ Media Player Classic ใช่มั๊ยครับ

เผื่อในอนาคตจะมีกับเค้าบ้างครับ

Comment

Originally posted by aknetwork View Post
        DTS / Dolby Decoder คือ ปรับเพิ่ม filters ของ Media Player Classic ใช่มั๊ยครับ

เผื่อในอนาคตจะมีกับเค้าบ้างครับ
        คือตัวการ์ดมันสามารถถอดรหัสได้บนตัวการ์ด โดยไม่ต้องเพิ่ง filter ครับ

Comment

Originally posted by เอ๊ะยังไง View Post
          คือตัวการ์ดมันสามารถถอดรหัสได้บนตัวการ์ด โดยไม่ต้องเพิ่ง filter ครับ
          ต้องสั่ง use s/p dif ที่ filter

decoder ของการ์ดถึงจะทำงาน

Comment

เท่าที่อ่านๆมายังไม่ได้ลองฟังเอง

ความเห็นของคนในบอร์ดเป็น2เสียง

เเต่ที่สรุปคือ หูใครหูมันใช่ไหมคับ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ถ้ามีโอกาสก็ลองไปฟังดีกว่า (แต่มันหาที่ลองยาก)

ผมว่าถ้าได้ฟัง ส่วนใหญ่จะเสร็จ x-fi นะ

Comment

พอเปิดใช้ Decoder ของ Audigy2ZS แล้ว Bypass Filter เสียงคมขึ้นแยกเยอะชัดขึ้น

แต่ภาพมีปัญหาเรื่อง syn ภาพกะเสียง ภาพกระตุกเป็นระยะยิ่งเปิด ie หรือใช้โปรแกรมอื่นอยู่ด้วยยิ่งกระตุกถี่(แต่เสียงลื่นไหล)เลยกลับไปใช้ Filter เพราะมันไม่กระตุกเวลาทำอย่างอื่นไปด้วย แต่ปกติไม่ได้ดูหนังผ่านคอมเลยไม่ได้คิดไรมาก...

(ใช้ Windows Media 11 by Windows XP Base On Barton2500 + Ram1.5GB + X1050 + Audigy2ZS)
                  Last edited by JO; 29 Feb 2008, 00:52:05.

Comment

สงสัยครับ หลายคนมักมี ข้อแม้ว่า ดูหนัง เล่นเกมส์ หรือไม่ก็ ฟังเพลงดูหนัง แต่ถ้าผม ไม่ดูหนัง เล่นเกมส์ + ฟังเพลงอย่างนี้ผมต้องเลือกการ์ดอะไรดีครับ

Comment

ถ้าเล่นเกม บอกคำเดียว เวลานี้ 2ZS เสียงที่ได้จาก เกม สมจริงกว่ามาก

-*- แนะนำจากการใช้งานจริง ส่วนตัว บ้าพลังเสียงในเกมมากๆ โดย เฉพาะ ระเบิดกับ ปืน แต่ละรุ่น

Comment

Audigy 2ZS ซื้อได้ที่ไหนครับ หรือมีแต่ของหิ้ว และราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                          สงสัยครับ หลายคนมักมี ข้อแม้ว่า ดูหนัง เล่นเกมส์ หรือไม่ก็ ฟังเพลงดูหนัง แต่ถ้าผม ไม่ดูหนัง เล่นเกมส์ + ฟังเพลงอย่างนี้ผมต้องเลือกการ์ดอะไรดีครับ
                          ON Board ถ้าไม่ทำ 3 อย่างนี้ ก็ โฟโต้ช้อป แหละ ไม่ก็ ออนเอ็ม เสียงเซอราวน์ 5.1 555+

Comment

ผมเนี่ยแหละคับพี่ฟังเพลงเพียวๆคนนึง
                            เกมหนังไม่ค่อยดูไม่ค่อยเล่น
                            หุหุ

Comment

Working...
                            X