Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ soundcard ตัวนี้ดีไหมครับท่านเรือรบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ soundcard ตัวนี้ดีไหมครับท่านเรือรบ

พอดีผมมี sound card audiotrak maya 7.1 ผมว่าเสียงดีครับเ เต่ไม่ทราบข้อมูลเลย
    ใครเคยใช้บ้างเอ่ย เทียบกับ sb live รุ่นไหนได้ครับ
    Attached Files

ชนกับ onkyo นะครับ audiotrak เสียงจะเรียบๆ เท่าที่ทราบนะครับ

Comment

อย่าไปเทียบกันครับ เพราะมันคนละงาน 555+

Comment

maya 7.1 gold ชิพ crystal 4630 เหมือน Turtle Beach Santa Cruz

ควมสามารถแค่พอๆกับ live codec แค่ 20bit 48khz มี tonecontrol midisynth [DLS] และ EAX2.0 [software]

Last edited by battlecruiser; 7 Mar 2008, 18:06:06.

Comment

ของท่านเรือรบไม่เหมือนของผมๆมี ALL SOLID CAPACITOR และมีตัววงรีๆที่เขียนว่า 24.xxx Khz อยู่ 2 ตัวครับ ไม่รู้ว่าจะมีผลกับเสียงอย่างไรบ้างครับ

Comment

Originally posted by aekanek View Post
            ของท่านเรือรบไม่เหมือนของผมๆมี ALL SOLID CAPACITOR และมีตัววงรีๆที่เขียนว่า 24.xxx Khz อยู่ 2 ตัวครับ ไม่รู้ว่าจะมีผลกับเสียงอย่างไรบ้างครับ

โครงสร้างคล้ายกันครับ ถึงว่าจะไม่ค่อยเหมือนกันทั้งหมด

soundcard ที่มี crystal 24.576 ประมาณนี้ หมายความว่า soundcard ตัวนั้นมี mastersamling ที่ประมาณ 48 Khz และ 96 khz

พบใน creative live audigy x-fi ธรรมดาๆ

ส่วนถ้าเป็นพวก ชิพ Via envy24 จะมี 22.05 ประมาณนนี้อีกตัว เพื่อสร้างค่า sampling ของ 44.1 แยกจาก 48

พวก X-fi elite / Audigy 4 pro ก็จะมี crystal 2ตัวแยก 44.1 กับ 48 เหมือนกัน

-------------------------------------------------------------------

soundcard ที่เสียงฟังถูกหู บางทีก็ไม่จำเป้นต้อง spec สูง

และ soundcard ที่ spec สูง และคุณภาพเสียงดีกว่า บางทีก็ให้เสียงได้ไม่ตรงกับที่ใจเราต้องการ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
              โครงสร้างคล้ายกันครับ ถึงว่าจะไม่ค่อยเหมือนกันทั้งหมด

soundcard ที่มี crystal 24.576 ประมาณนี้ หมายความว่า soundcard ตัวนั้นมี mastersamling ที่ประมาณ 48 Khz และ 96 khz

พบใน creative live audigy x-fi ธรรมดาๆ

ส่วนถ้าเป็นพวก ชิพ Via envy24 จะมี 22.05 ประมาณนนี้อีกตัว เพื่อสร้างค่า sampling ของ 44.1 แยกจาก 48

พวก X-fi elite / Audigy 4 pro ก็จะมี crystal 2ตัวแยก 44.1 กับ 48 เหมือนกัน

-------------------------------------------------------------------

soundcard ที่เสียงฟังถูกหู บางทีก็ไม่จำเป้นต้อง spec สูง

และ soundcard ที่ spec สูง และคุณภาพเสียงดีกว่า บางทีก็ให้เสียงได้ไม่ตรงกับที่ใจเราต้องการ
              เย้ยยยย...ระเบิดพลังกลายเป็น ซุปเปอร์ไซย่า...ไปแร้นนนน

วันนี้...นั่งพับเพียบตอบ แหล่มๆ อิอิอิิอิ

Comment

[/QUOTE]

ชอบประโยคนี้จังคับ วันหลังยืมไปใช้บ้างนะครับ

Comment

อืมมมม์ มันช่างเป็นการ์ดที่แน่นไปด้วยอุปกรณ์จริงๆ แต่เล่นเกมท่าทางจะสู้ x-fi ธรรมดาๆไม่ได้แฮะ = =

Comment

Working...
                  X