Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ DVR-RW ดีๆอึดๆทนๆให้ทีครับ งุงิใช้แบบราคาไม่ถึงพันไรท์แผ่นเสียเยอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ DVR-RW ดีๆอึดๆทนๆให้ทีครับ งุงิใช้แบบราคาไม่ถึงพันไรท์แผ่นเสียเยอะ

คือ ผมกะลังไรท์หนัง dvd 60 ก่าแผ่น
    ใช้ samsung asus line-on
    ไรท์ไปสักสัก 2-3แผ่นจะต้องมีเสีย
    ช่วยแนะนำแบบอึดๆทนๆให้ทีครับ แต่แพงมากก้อม่ะไหว ช่วยแนะนำสัก 2-3ยี่ห้อ

แล้วถามหน่อยครับระหว่าง IDE กับ SATA แบบไหนใช้ดีกว่ากัน
    ผมมองว่าน่าจะเป็น IDE(เหตุผลแบบโง่ๆเลยครับ สายมันใหญ่ก่าผมเลยว่าน่าจะนำสัญญาณได้ดีก่า ฮ่า ฮ่า)

สเปคเครื่องที่ใช้
    ud3r+5200+ram2g

ขอบคุณครับ
    Last edited by nightno1; 2 Mar 2009, 01:16:02.

Pioneer ครับ

Comment

Originally posted by TheeTa View Post
      Pioneer ครับ
      มีคนบอกมาเหมือนกันครับ
      แต่อยากฟังความเห็นหลายๆเสียง

ขอบคุณครับ

Comment

เรื่องแผ่นที่ใช้ก็สำคัญนะครับ เลือกแผ่นยี่ห้อดี ๆ หน่อยจะไรท์สบาย
        ของผมพักหลังนี่เ่ล่นแผ่นฟิลิป+R ไรท์เนียน ยังไม่เสียเลย

Comment

LG ก็ทนใช้ได้นะ ของผมใช้มา 3 ปีแล้วยังดีอยู่เลย แต่ค่อนข้างเลือกยี่ห้อแผ่น ตัวนี้ของผมจะ ok มาก ๆ กับแผ่น Sony +R ยี่ห้ออื่นก็พอได้ครับ ไม่รู้ของท่านอื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่า

Comment

Originally posted by leolibra View Post
            เรื่องแผ่นที่ใช้ก็สำคัญนะครับ เลือกแผ่นยี่ห้อดี ๆ หน่อยจะไรท์สบาย
            ของผมพักหลังนี่เ่ล่นแผ่นฟิลิป+R ไรท์เนียน ยังไม่เสียเลย
            มีคนบอกเหมือนกันว่าให้ใช้แผ่นของฟิลิป

Originally posted by Mod777 View Post
            LG ก็ทนใช้ได้นะ ของผมใช้มา 3 ปีแล้วยังดีอยู่เลย แต่ค่อนข้างเลือกยี่ห้อแผ่น ตัวนี้ของผมจะ ok มาก ๆ กับแผ่น Sony +R ยี่ห้ออื่นก็พอได้ครับ ไม่รู้ของท่านอื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่า
            ถ้าเลือกแผ่นกะม่ะหวายอะครับ
            ขอบคุงที่แนะนำ

Comment

ผมใช้ Pioneer ทั้งรุ่น DVR-S16FXB (SATA) และ DVR-A16FXB (IDE) เพราะเคส CM Stacker 830 nVIDIA Edition ของผมมันสีดำแล้วก็ 2 รุ่นนี้ทำหน้ากากสวยด้วย ส่วนแผ่น CD/DVD ใช้ของ Verbatim ทั้งหมด เพราะหลอดนึงเสียน้อยมากแค่ 1-2 แผ่นเอง บางทีก็ไม่เสียทั้งหลอดเลยด้วยซ้ำ (ผมใช้ทั้งหลอด 50 แผ่นและ 100 แผ่นครับ)

ส่วนเรื่องจะใช้อินเตอร์เฟซ SATA หรือ IDE ก็ไม่ต่างกันครับ เพราะอัตราการอ่านเขียนของแผ่น CD และ DVD ก็ยังอยู่ที่ 1X = 150 KB/s และ 1,350 KB/s ตามลำดับเหมือนเดิม ดังนั้นจะใช้อินเตอร์เฟซแบบไหนก็ไม่ต่างกัน จะต่างกันก็ตรงเรื่องการจัดสายและความสะดวกแค่นั้นเองครับ

ราคาจากร้าน J.I.B.
              PIONEER 20X [116BK] (IDE) = 950 บาท
              PIONEER 20X [216BK] (SATA) = 990 บาท
              PIONEER 20X [A16FXB] (IDE) = 980 บาท
              PIONEER 18X [A12FXB1] (IDE) = 740 บาท
              PIONEER 20X [S16FXB] (SATA) = 790 บาท

Comment

ใครถามก็บอก LG ไรท์มาพันแผ่นยังไม่เคยเสียเลย (นอกจากเครื่องแฮงค์ตอนไรท์)

Comment

Pioneer ใช้มาไม่รู้กี่ปี ตั้งแต่สมัยเล่น Socket 939 อ่ะ

A08XL อิอิ
                  sigpic
                  -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                  -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                  งดแรงชั่วคราว

Comment

Pioneer

Comment

Originally posted by umic2000 View Post
                      ผมใช้ Pioneer ทั้งรุ่น DVR-S16FXB (SATA) และ DVR-A16FXB (IDE) เพราะเคส CM Stacker 830 nVIDIA Edition ของผมมันสีดำแล้วก็ 2 รุ่นนี้ทำหน้ากากสวยด้วย ส่วนแผ่น CD/DVD ใช้ของ Verbatim ทั้งหมด เพราะหลอดนึงเสียน้อยมากแค่ 1-2 แผ่นเอง บางทีก็ไม่เสียทั้งหลอดเลยด้วยซ้ำ (ผมใช้ทั้งหลอด 50 แผ่นและ 100 แผ่นครับ)

ส่วนเรื่องจะใช้อินเตอร์เฟซ SATA หรือ IDE ก็ไม่ต่างกันครับ เพราะอัตราการอ่านเขียนของแผ่น CD และ DVD ก็ยังอยู่ที่ 1X = 150 KB/s และ 1,350 KB/s ตามลำดับเหมือนเดิม ดังนั้นจะใช้อินเตอร์เฟซแบบไหนก็ไม่ต่างกัน จะต่างกันก็ตรงเรื่องการจัดสายและความสะดวกแค่นั้นเองครับ

ราคาจากร้าน J.I.B.
                      PIONEER 20X [116BK] (IDE) = 950 บาท
                      PIONEER 20X [216BK] (SATA) = 990 บาท
                      PIONEER 20X [A16FXB] (IDE) = 980 บาท
                      PIONEER 18X [A12FXB1] (IDE) = 740 บาท
                      PIONEER 20X [S16FXB] (SATA) = 790 บาท

ขอบคุณครับ
                      งั้นคงต้องเลือก ไพโอเนียซะแระหลายเสียง
                      อยากใช้ sata เหมือนกัน แต่ เครื่องผม ฮาดดิส 5ลูกไปแระ
                      อีกอย่าง ผมเก็บสายไว้หลังบอร์ด ถ้าใช้ sataสาย จะอ้อมลงมาม่ะถึง คงเลือก ide ดีก่า
                      อันนี้ถ่ายตอนฮาดดิส 3ลูก วันนี้ได้ 640กิ๊ก มาอีก 2เลยยัดเพิ่มไปเป็น 5ลุกแระ

Originally posted by Dracula View Post
                      ใครถามก็บอก LG ไรท์มาพันแผ่นยังไม่เคยเสียเลย (นอกจากเครื่องแฮงค์ตอนไรท์)

Originally posted by tor_za View Post
                      Pioneer ใช้มาไม่รู้กี่ปี ตั้งแต่สมัยเล่น Socket 939 อ่ะ

A08XL อิอิ
                      Originally posted by tawincam View Post
                      ขอบคุณครับ

Comment

ขั้นตอนการไรท์ก็สำคัญครับ ความเร็วต่ำๆ 4X จะเหมาะสุดในการเก็บรักษาข้อมูลนานๆ

ระหว่าง IDE กับ SATA
                        จากประสบการ์ณที่เคยใช้ แบบ IDE ทนกว่าจริงๆครับ
                        แบบ IDE ของ asus lg benq ที่ใช้มานาน 1-3 ปี ยังดีอยู่
                        แต่แบบ SATA ผมใช้ได้ไม่เกินปีสักตัวจริงๆครับ ไม่ว่าจะ
                        Asua lite-on pioneer hp <- แบบพร์อต sata ผมเปลี่ยนเครื่อง 4-5 เดือน ก็ต้องเปลี่ยนแล้ว
                        ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน T T

Comment

ผมว่าสมัยนี้ Asus ไม่ทน แต่ผมก็ซื้อมาใช้(ตอนนั้นไม่ได้ไป หาซื้อ pioneer ไม่ได้) แต่ มะวันก่อนลองไลท์ 16 แผ่นติดกันรวดก็ยัง ok อยู่ครับ แต่ตัวไดร์ค่อนข้างร้อนเหมือนกัน

Comment

Pioneer + Verbatim

Comment

Pioneer เท่านั้น!!!
                              แผ่นผมใช้ Mitsubishi

Comment

Working...
                              X