Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเสียบคีย์บอร์ดเข้าโน้ตบุ๊คแล้วไม่ติดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเสียบคีย์บอร์ดเข้าโน้ตบุ๊คแล้วไม่ติดครับ

ใครใช้ external คีย์บอร์ดต่อกับโน้ตบุ๊คอยู่ ช่วยแนะนำด้วยครับ

คือ ตอนนี้แป้นคีย์บอร์ดในตัวโน้ตบุ๊คของผมมีปัญหา
    ผมก็เลยเอา external คีย์บอร์ดหัว PS/2 ต่อเข้าหัวแปลงเป็น USB เสียบเข้ากับโน้ตบุ๊ค
    หวังว่าจะใช้แก้ขัดไปก่อน
    แต่ปรากฏว่าใช้ไม่ได้ครับ โน้ตบุ๊คมองไม่เห็นคีย์บอร์ดที่เสียบเข้าไปใหม่

อย่างนี้จะแก้ไขยังไงดีครับ
    1. หาคีย์บอร์ดหัว USB มาเสียบจะเวิร์คไหมครับ?
    2. หรือหาซื้อตัวหัวแปลงที่ ด้านหนึ่งเป็น USB อีกด้านเป็น PS/2 สองหัวสำหรับคีย์บอร์ด กับเมาส์

มีใครใช้วิธีไหนบ้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณมากครับ

ปัญหานี้น่าจะมาจากหัวแปลงจาก ps/2 มา usb แล้วทำให้ใช้ไม่ได้
    รู้สึกว่ามันจะมี 2 แบบ หน้าตาเหมือนกันเด๊ะ แต่ใช้แทนไม่ได้
    เพราะมีอันหนึ่งจะเป็นตัวแปลง ps/2 มา usb ของ keyboard โดยเฉพาะ

ลองหา usb คีย์บอร์ดดีกว่าครับ เสียบลองที่ร้านเลย ถ้าใช้ได้ เครื่องคุณก็น่าจะใช้ได้
    เว้นแต่ usb เสีย

Comment

คีย์บอร์ดที่เป็นหัว ps2 แล้วใช้ตัวแปลงใช้ไม่ได้ครับ
      ต้องซื้อคีย์บอร์ดที่เป็น usb มาใช้อย่างเดียว

Comment

ขอโทษครับ ผมคงเข้าใจผิด - -?

คงต้องใช้แบบ usb อย่างเดียว

Comment

จะบอกว่าตัวแปลงจากps2 มา usb มันใช้ไม่ได้หรอกคับ เพราะมันทำมาหรอก หายังไงมันก็หาคีย์บอร์ดไม่เจอ ผมเจอมาเยอะแล้ว ที่ใช้ได้คือต้องเป็นตัวusb มาPS2คับ ต้องทำใจหรือไม่ก็ซียฃ์บอร์usb ตัวร้อยกว่าบาทมาใช้จะดีกว่า
          ไอ้ตัวแปลงที่คุณมีอยู่ทิ้งไปเลย ไม่มีทางใช้ได้คับ ที่ร้านขายมันยังบอกเองเลยว่าทำมาขายก็ขายไม่ได้เพราะมันdetectไม่เจอคียบอร์ด

Comment

ผมเพิ่งรู้นะครับเนี่ยว่าัมันใช้ด้วยกันไม่ได้

ยังไงเดี๋ยวผมจะไปหาคีย์บอร์ดแบบ USB มาใช้มานะครับ
            ขอบคุณทุกท่านครับ

みんな、ありがとう!

Comment

Originally posted by saksith View Post
              จะบอกว่าตัวแปลงจากps2 มา usb มันใช้ไม่ได้หรอกคับ เพราะมันทำมาหรอก หายังไงมันก็หาคีย์บอร์ดไม่เจอ ผมเจอมาเยอะแล้ว ที่ใช้ได้คือต้องเป็นตัวusb มาPS2คับ ต้องทำใจหรือไม่ก็ซียฃ์บอร์usb ตัวร้อยกว่าบาทมาใช้จะดีกว่า
              ไอ้ตัวแปลงที่คุณมีอยู่ทิ้งไปเลย ไม่มีทางใช้ได้คับ ที่ร้านขายมันยังบอกเองเลยว่าทำมาขายก็ขายไม่ได้เพราะมันdetectไม่เจอคียบอร์ด
              งงตรงที่ท่านบอกว่า "ตัวแปลงจากps2 มา usb มันใช้ไม่ได้หรอกคับ"

แต่ "ที่ใช้ได้คือต้องเป็นตัวusb มาPS2คับ" มันต่างกันอย่างไรครับ

ความรู้ใหม่นะเนี่ย ไม่เคยรู้มาก่อน เคยคิดจะหาซื้อตัวแปลง ps2 usb ด้วย 555

Comment

Originally posted by FastTer View Post
                งงตรงที่ท่านบอกว่า "ตัวแปลงจากps2 มา usb มันใช้ไม่ได้หรอกคับ"

แต่ "ที่ใช้ได้คือต้องเป็นตัวusb มาPS2คับ" มันต่างกันอย่างไรครับ

ความรู้ใหม่นะเนี่ย ไม่เคยรู้มาก่อน เคยคิดจะหาซื้อตัวแปลง ps2 usb ด้วย 555
                มันแล้วแต่คนจะเรียกคับว่าจะเรียหัวไหนก่อน จะเอาทางหัวเสียบเข้าPCเป็นหลักหรือจะเอาตูดเป็นหลัก
                ps2มาusb ก็คือ แปลงจากps2 คืออย่างกรณี เจ้าของกระทู้คับ มาเสียบเข้า usb
                usbมาps2 ก็คือ แปลงจากUSB เสียบเข้าps2 ตัวนี้ใช้ได้
                ปล. ส่วนตัวผมเรียกแบบนี้นะคับ

Comment

Working...
                X