Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีสาเหตุไหนที่ทำให้ Raid แตกบ้างครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีสาเหตุไหนที่ทำให้ Raid แตกบ้างครับ..

พอดีอยากทำ Raid 0 ก็เลยอยากศึกษาไว้ก่อนว่า อะไรเป็นสาเหตุของ Raid พังบ้าง..ครับ..
    ผมคิดได้ 1 อย่าง คือ ฮาร์ดดิสตัวใดตัวหนึ่ง เกิดเสียขึ้นมา.. มีสาเหตุอื่นมั๊ยครับ...

HDD พัง RAID ก็ล้มเหลวครับ มีแค่นี้เอง หรือไม่ก็ ชิพ คอนโทรลRAID พัง

นอกนั้นไม่มีพังครับ เครียใบออส แล้วก็ENABLE RAID ก้ใช้ได้เหมือนเดิมครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      HDD พัง RAID ก็ล้มเหลวครับ มีแค่นี้เอง หรือไม่ก็ ชิพ คอนโทรลRAID พัง

นอกนั้นไม่มีพังครับ เครียใบออส แล้วก็ENABLE RAID ก้ใช้ได้เหมือนเดิมครับ
      สรุปว่า.. มีแค่ 2 สาเหตุที่ทำให้ Raid พังก็คือ
      1. HDD ตัวใดตัวหนึ่งพัง.. ในกรณี Raid 0
      2. Raid Controller พัง

โอเคครับผม... แล้วฮาร์ดดิสอย่างผม.. ST3500320AS เหมาะจะทำ Raid หรือเปล่าครับ..
      Last edited by X3STeNLiTE; 16 May 2009, 00:27:28.

Comment

รอต่อ RAID อยู่เหมือน

สั่ง HD WD 40g sata มา 2 ตัว ไว้ใส่ window อย่างเดียวเลย

รอต่ออยู่เหมือนกัน

แต่ window ที่ใช้อยู่ไม่พังสักที เสียดายโปรแกรม เยอะมากๆๆ - -"

เข้ามาศึกษา อิอิ

ส่วนตัวลูกใหญ่ๆ น่าจะไว้ สำหรับเก็บข้อมูล

ลูกเล็กๆหน่อยมา ต่อ RAID ดีกว่า

RAID เสียหาย หรือ หลุด ข้อมูลข้างในจะได้ไม่หายไปด้วย

ขอบคุณที่ตั้งถาม และ ขอบคุณ wikorn ที่มาตอบคับ ^^
        Last edited by ekhoho; 16 May 2009, 00:46:37.

Comment

อยากรู้ต้องลองครับ

Comment

ขุดมาคุยกันต่อ

Comment

ผมเคยทำraid แล้วดันไปอับเดทbios raidหลุดแล้วรวมใหม่ไม่เป็น เศร้าเลย

เลยต้องทำraidใหม่ลงใหม่

Comment

ผมเคยเเตกเพราะไฟตกครับ
                เปิดมา RAID Fail เลย
                เสียรมณ์มากมาย AV ลึ่ม
                งานไม่เสียดาย

Comment

ผมเคย Raid0 ล่มเพราะว่า PSU ไฟไม่นิ่งครับ (PSU Delux 500W 50A)

Comment

ยังไงต่อ

Comment

Originally posted by songpol_oot View Post
                      ยังไงต่อ
                      ก็เท่านั้นแล

Comment

อัพ ไบออส แล้ว raid หลุดครับ วิธีแก้แบบนี้ สำหรับ asus นะครับ เข้าไป set ที่ไบออส ให้เลือก hdd เป็นระบบ raid ใหม่ครับ แค่นี้ก็ ไ้ด้ละ ค่าทุกอย่างมันกลับไปจุดเริ่มต้นอะครับ เคยปิดเครื่องถอด สาย sata ออกมาเปลี่ยนสาย เสียบกลับ เปิดเครื่อง raid ก็ไม่แตก ทนเกินคาด แต่ เอามาลองกับ hirenboot กดอัพ driver พอเข้าไป ระบบraid แจ้งเตือน ว่าชำรุด - -"
                        เท่าที่ใช้ๆมาหลายเดือน ขอบอกว่าทนมากๆครับ ถ้าหมั่นสำรองข้อมูลสำคัญ แค่นี้ก็สบายแ้ล้ว ใช้แล้วเิลิกยากครับ เหอๆ

Comment

สายsata HDDหลวมลูก1 ของผมเลยแตก

Comment

มาจด....
                            Last edited by MXdeFunk; 31 May 2009, 04:49:23.

Comment

ไฟตกไฟดับ ไบออสคืนค่า เสียบสลับสาย ยังไม่เป็นไร
                              แต่ถ้า HDD เสียคงไม่เหลือ

Comment

Working...
                              X