Announcement

Collapse
No announcement yet.

Geil Ultra Series DDR2 800 PC-6400 ค่า cl ปกติมันเท่าไหร่หรอครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เอ่อ ผมใช้ Geil DDR800 ซิ้งค์เงิน ก็ปรับได้ที่ 900 4-4-4-12 ต้องเพิ่มไฟ +0.2 เหมือนกันแฮะ

ตอนแรกนึกว่า ultra ไม่ต้องเพิ่มไฟเสียอีก

ใช้ ds3r เหมือนกันอ่ะ

Comment

แล้ว M2N-Eมันปรับไฟสุดแค่ 1.95 มันจะใช้กับเจ้า Geil ultraนี่ได้มั้ยครับ

Comment

Originally posted by Broken Hell View Post
        แล้ว M2N-Eมันปรับไฟสุดแค่ 1.95 มันจะใช้กับเจ้า Geil ultraนี่ได้มั้ยครับ
        น่าจะใส่ได้นะครับ แต่อาจจะใช้ค่า cl ได้เสถียรประมาณ 5-5-5-15 เพราะมันไม่ใช้ไฟเยอะ(ถ้าไม่โอเวอร์คล็อกบัสแรมไปเยอะๆด้วยนะ)

Comment

ลองไปใช้ Geil black dragon ดูจิ มันกินไฟที่ 2.0V ที่ 800 CL4-4-4-12 เอง ลองใช้ดูที่ 1.95 ก็ยังทำงานได้ ปกติแล้ว ASUS จะเพิ่มไฟแรมกว่าที่ตั้งอีกประมาณ 0.05 V พอตั้ง 1.95 ก็จะได้ค่าจริงประมาณ 2.00 พอดี

Comment

ความรู้ๆๆ

Comment

อืมม ของผมก็ใช้ไฟ 2v (+0.2v) ก็ใช้งานได้ปรกติครับ
              ที่เค้าตั้งมาเป็น cl5 เพราะเป็นค่า safe mode คือ เปิดติดชัวร์ไว้ก่อนครับ
              แล้วค่อยให้ท่านๆปรับกันอีกทีนึง เพื่อความ pro ^^(ไม่เกี่ยวหรอก อิิอ)

Comment

อิอิ ผมได้ความรู้ใหม่เพียบเลยแหะ

ขอบคุณทุกๆความเห็นอีกครั้งครับผม ^^

Comment

ถามหน่อยครับ

Ram ผมใช้รุ่น 2 GB Ultra (1G x2) ปรับเป็น 4-4-4-12 ไม่มีปัญหา

แต่ว่าทำไม Bus Ram มันเป็น 383 MHz อ่ะครับ แทนที่จะเป็น 400

*ใช้ X2 4400+ Bus เดิม 200 MHz เอา mem ไป Share VGA 128 MB , ไม่ได้ OC อะไรเลย
                  หรือว่าต้องปรับอะไรรึเปล่าครับ?

Comment

ตามรูปนี้ครับ

ช่วยดูหน่อย

Comment

Working...
                    X