Announcement

Collapse
No announcement yet.

Winamp Pro VS Foobar2000 ตัวไหนให้เสียงที่ดีกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Winamp Pro VS Foobar2000 ตัวไหนให้เสียงที่ดีกว่า

สงสัยมานานละ อยากรู้มากๆ ช่วยชี้แนะด้วย

ผมว่าคุณโหลดมาลองเองดีกว่าหูคนเราไม่เหมือนกัน

แต่สำหรับผม Foobar เสียงดูมีมิติมากกว่า

Comment

ไม่ทราบครับ ผมฟังแต่ jet audio ครับ

Comment

เสียงดีหรือไม่ดี ไม่น่าจะขึ้นอยู่กับโปรแกรมนะครับ
        น่าจะขึ้นกับการปรับค่า output มากกว่า..(หรือไม่ก็ EQ เอ้า)

Comment

ตามทฤษภี

1 Input (codec) ถ้าเป็นไฟล์ wave PCM จะไม่มีผลต่าง แต่ mp3 ต่างแน่ๆ codec แต่ละตัวให้เสียงไม่เหมือนกัน

2 DSP/EQ ถ้าไม่ใช้ ก็ไม่มีผลต่าง แต่ละตัว EQ คามละเอียดไม่เท่ากันแน่ๆ

3 Output ถ้าใช้ asio out เหมือนกัน ก็ไม่มีผลต่าง แต่ถ้าใช้ waveout/directsound/mme ต่างแน่ๆ เพราะผ่านคนละเส้นทางเลย

-----------------------

ข้างล่าง winamp สูตรเมพ

Last edited by battlecruiser; 15 Jun 2008, 17:55:37.

Comment

อันนี้อีกแบบ ปรุงแต่งเต็มที่ เสียงจัดจ้าน แล้วแค่คนชอบ

Comment

iTune อิอิ

Comment

iTunes อีกเสียง

เสียงดีกว่า Winamp (ไม่ปรับแต่ง) แน่นอนครับ ^ ^

เมื่อก่อนใช้แต่ Winamp พอมาเจอ iTunes เลิกใช้ Winamp เลย ^ ^

Comment

ผมเลิกใช้ winamp นานแล้วละ
                  หันมาใช้ foobar ดีกว่า

Comment

Originally posted by underwater View Post
                    ผมเลิกใช้ winamp นานแล้วละ
                    หันมาใช้ foobar ดีกว่า
                    เหมือนกันเลย ตอนนี้ผมใช้ Foobar กับ Jet Audio

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                      ตามทฤษภี

1 Input (codec) mp3 ต่างแน่ๆ codec แต่ละตัวให้เสียงไม่เหมือนกัน
                      อันนี้ทางปฏิบัติก็ได้ยินความแตกต่างแล้ว

จะชอบโปรแกรมไหน มันก็แล้วแต่คนล่ะครับ

แต่ถ้าความเห็นของผม ชอบ foobar2000 มากกว่านะ

Comment

ที่ผมไม่ชอบ foobar เพราะ ฟังวิทยุออนไลน์ไม่ได้ จำไม่ได้ว่า mms ฟังได้ใหม แต่ shoutcast ฟังไม่ได้

ส่วน itune ตะกี้ผมลองแล้วปรากฏว่าจัด libraly ช้ามาก กว่าจะแสกนเสร้จ พอแสกนไฟล์เสร้จก็ทำ album art ต่ออีก ถ้าเป็น winamp จะเสร้จในขั้นตอนเดียวเลย และตัวโปรแกรมเองจะเลื่อนอะไร ถือว่าไม่เร็วพอ ปวดมือเลย เมื่อครู่นี้กว่ามันจะจัดเสร้จ

แต่ว่ามีดีที่หน้า movie ที่โชว์ตัวอย่างให้ดู แต่ก็มีปัญหาอีกคือ ผมลบไฟล์ movie ไปแล้ว จากที่ๆมันอยู่ แต่ในโปรแกรมยังแสดงอยู่ แล้วทีนี้ ถ้าเป็นใน winamp ผมสั่งให้มันสแกนใหม่ หรือลบไฟล์ที่ไม่อยู่ไป แปบเดียวก็เสร็จ ไฟล์นั้นจะหายไปจากหน้า playlist แต่ว่าใน itune ผมหาคำสั่งนั้นไม่เจอ ไม่รู้ว่ามีหรือเปล่า ปิดแล้วเปิดโปรแกรมใหม่ก็ไม่หายครับ สรุปเป็นเหมือนโปรแกรมที่จะดีแต่ก็ไม่ดีพอ

ส่วน jet audio เคยใช้เมื่อนานมาแล้ว ไม่ประทับใจที่ media library เลยเลิกไปครับ

สาเหตุที่ผมให้ความสำคัญกับ media library เพราะผมเปิดฟังเพลงผ่านทางนี้ ไม่ได้เปิดผ่านหน้า my music อันนั้นมีไ้ว้เก็บเพลงอย่างเดียวครับ

ส่วนเรื่องเสียง ผมว่าก็แทบจะคือๆกันครับ
                        Attached Files
                        Last edited by underground1; 15 Jun 2008, 20:03:24.

Comment

^
                          ^
                          ^
                          จากข้างบนWinampครับ

Comment

Originally posted by หัวโบราณ
                            ^
                            ^
                            ^
                            จากข้างบนWinampครับ
                            ผมชอบรูปครับท่านเทพ

Comment

ตาเรืออธิบายแล้ว Get เลย
                              ถ้าจำไม่ผิด เคยอ่านเจอว่า Foobar Add สถานีวิทยุได้นี่นา

Comment

Working...
                              X