Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคสเก่าเป็นสนิม แก้ไขยังไงครับ ให้มันใสๆเหมือนเดิม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคสเก่าเป็นสนิม แก้ไขยังไงครับ ให้มันใสๆเหมือนเดิม

พอดีมีเคสเก่า ยังใช้งานได้ดีอยู่ แต่มีสนิมตรงขอบๆ เคสและตรงที่ฝุ่นเยอะๆ

จะใช้อะไรขัดดีครับ

ผมเคยเอาผ้าชุบ Sonex เช็ดๆ ดูปรากฏว่ามันก็ไม่ได้ดีขึ้นเท่าที่ควร
    แถมทำให้เคสมันๆ เหนียวๆอีก

ใครมีวิธีทำให้เคสดูกลับมาชีวิตชีวาได้เหมือนเดิมบ้างครับ

ปล.ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by penguinbenz; 20 Nov 2008, 17:53:22.

ถ้าที่ห้อง modify เค้าจับพ่นสีใหม่เลยครับ

Comment

ของผมเอามาพ่นสีใหม่ครับ
      เอากระดาษกาวแปะส่วนที่ไม่ต้องการให้สีโดน แล้วเอาสีเสปรย์ดำพ่นเลย
      ตามด้วยแล็กเกอร์เคลือบ ตากแดดไว้ 1 วัน ยังกับของใหม่(แต่พลาสติกเหลืองเชียว)

Comment

Originally posted by nununu View Post
        ของผมเอามาพ่นสีใหม่ครับ
        เอากระดาษกาวแปะส่วนที่ไม่ต้องการให้สีโดน แล้วเอาสีเสปรย์ดำพ่นเลย
        ตามด้วยแล็กเกอร์เคลือบ ตากแดดไว้ 1 วัน ยังกับของใหม่(แต่พลาสติกเหลืองเชียว)

มาถึงจับพ่นเลยหรือครับ น่าสนอยู่

ถ้าผมไปซื้อทำเองมั่งนี้
        บอกคนขายว่าอะไรครับ สเปรยฺเอาไว้พ่นรถ ??

แล็กเกอร์นี่เป็นแบบชนิดไหนอ่ะครับ

ปล.ขอบคุณครับ

Comment

แกะอุปรร์ออกมา เอากระดาษทรายขัด แล้วพ่นสีใหม่

Comment

เดินดูตามห้างพวก Big-C ก็น่าจะมีนะครับ กระป๋องประมาณ 60-80 บาท
            เอากระดาษทรายขัดซะหน่อยก่อนพ่นดีไหมครับ ._.V

มันมีสี 2 แบบนะครับดูดีๆนา

สีดำด้าน ( พ่นแล้วมันไม่มันวาวครับ ผมว่าไม่ค่อยสวย )
            สีดำมัน ( มันวาวๆ สีสวยดี )

Comment

Originally posted by Open View Post
              เดินดูตามห้างพวก Big-C ก็น่าจะมีนะครับ กระป๋องประมาณ 60-80 บาท
              เอากระดาษทรายขัดซะหน่อยก่อนพ่นดีไหมครับ ._.V

มันมีสี 2 แบบนะครับดูดีๆนา

สีดำด้าน ( พ่นแล้วมันไม่มันวาวครับ ผมว่าไม่ค่อยสวย )
              สีดำมัน ( มันวาวๆ สีสวยดี )

- บอกร้านว่าอะไร เสป่ยดำมันวาว กระป๋องนึง??
              - แล้วมีเทคนิคการพ่นยังไงครับ พ่นครั้งเดียวแล้วใช้ได้เลยใช่มั้ยครับ หรือว่าต้องพ่นซ้ำ
              - กระดาษที่ขัดเบอร์อะไรครับ ใช้เยอะมั้ย กี่แผ่นดี??

Comment

สเปสีดำเงาอะครับ

พ่นแล้วทิ้งไว้ สัก2ครั้งก็ได้ครับ

ใช้กระดาษทรายขัดก่อนขัดให้สนิทออกให้หมดแล้วค่อนพ่นสี ไม่แน่ใจนะครับ น่าจะเบอร์1000 มันจะละเอียด

Comment

ฟ่นสีใหม่ครับ

กับปล่อยตามกาลเวลา

Comment

มาเผยเทคนิคเล็กๆน้อยจากประสบการณ์ครับ

ก่อนพ่น ขัดด้วยกระดาษทรายก่อน ยิ่งขัดมาก สียิ่งติดดีครับ
                    เริ่มต้นขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ต่ำๆ 100-300 ขัดไปเรื่อยๆ แล้วต่อด้วยกระดาษทรายละเอียด เบอร์ 1000 ขึ้นไป สนิมออกดีมาก เอาน้องหนิมออกไปให้หมด

แล้วนำกระดาษกาวมาแปะ ส่วนที่ไม่ต้องการให้โดนสีเอาไว้ พวกพลาสติก ปุ่มกด ไฟต่างๆ

เวลาจะพ่น เลือกสถานที่ด้วยนะครับ ต้องเป็นที่อากาศถ่ายเท สีเหม็นมาก มีฝุ่นละอองน้อย เพราะฝุ่นจะมาเกกาะ
                    และถ้ามีแดดด้วยยิ่งดีเลย ระวัง จอดรถไว้ หรือรถคนอื่น ละอองสีปลิวไปโดน โดนด่าแน่นอน(เจอมาแล้ว อิอิ)

เวลาพ่น เอากระดาษหนังสือพิมพ์ปูพื้นก่อนนะ

ส่วนนี้สำคัญ เทคนิคลับของช่างเลยนะ เวลาพ่น ห้ามจ่อโดยเด็ดขาด สีจะย้อย+เยิ้ม เน่าแน่นอน
                    เอากระป๋องอยู่***งจากเคสให้มากกว่า 1 ฟุตเป็นอย่างต่ำ กดสเปรย์เบาๆ แล้วลากเสปรย์ให้สีที่เป็นละอองไปโดน
                    เคสจะเนียนสวยไร้สิว(ปุ่มที่เปิดจากสีย้อย) พ่นให้ทั่ว จะพ่นทั้งข้างนอก ข้างในตามสบาย

จะพ่นหลายสีก็รอสีแรกแห้งก่อน (ยิ่งนานยิ่งดี 2 ชม.+) แล้วเอากระดาษกาวแปะ แล้วพ่นต่อ

เสร็จแล้ว นำไปอาบรีงสียูวีเอยูวีบี ไม่ต้องท่ซันบล็อค จนมันแห้งสนิท แล้วตามด้วยแล็กเกอร์ จบครับ

ขอให้โชคดี ใครมีประสบการณ์อะไรมาแบ่งกันบ้างครับ

Comment

Originally posted by Gumiller View Post
                      สเปสีดำเงาอะครับ

พ่นแล้วทิ้งไว้ สัก2ครั้งก็ได้ครับ

ใช้กระดาษทรายขัดก่อนขัดให้สนิทออกให้หมดแล้วค่อนพ่นสี ไม่แน่ใจนะครับ น่าจะเบอร์1000 มันจะละเอียด

ประมาณว่า
                      - ขัดเคสด้วยกระดาษทรายเบอร์ 1000
                      - พ่นครั้งที่ 1 เสร็จ แล้วตากแดดรอให้แห้ง
                      - แล้วพ่นซ้ำครั้งที่ 2 แล้วตาแดดรอให้แห้ง

แล้วต้องลงเคลือบอะไรไว้หรือเปล่าครับ หลังจากพ่นเสร็จแล้ว

ปล.เคสนี่ใช้กระดาษทรายขัดให้ทั่ว หรือ ขัดเฉพาะสนิมครับ
                      ปล2.เวลาไปซื้อบอกคนขายว่า "ซื้อสเปรย์สีดำเงากระป๋องนึงครับ" เค้าไม่งงนะ
                      ปล3.ไม่ใช่เค้าสวนกลับมาว่า "สเปรย์อะไรของMึงว่ะ" นะ
                      Last edited by penguinbenz; 20 Nov 2008, 20:01:12.

Comment

Originally posted by nununu View Post
                        มาเผยเทคนิคเล็กๆน้อยจากประสบการณ์ครับ

ก่อนพ่น ขัดด้วยกระดาษทรายก่อน ยิ่งขัดมาก สียิ่งติดดีครับ
                        เริ่มต้นขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ต่ำๆ 100-300 ขัดไปเรื่อยๆ แล้วต่อด้วยกระดาษทรายละเอียด เบอร์ 1000 ขึ้นไป สนิมออกดีมาก เอาน้องหนิมออกไปให้หมด

แล้วนำกระดาษกาวมาแปะ ส่วนที่ไม่ต้องการให้โดนสีเอาไว้ พวกพลาสติก ปุ่มกด ไฟต่างๆ

เวลาจะพ่น เลือกสถานที่ด้วยนะครับ ต้องเป็นที่อากาศถ่ายเท สีเหม็นมาก มีฝุ่นละอองน้อย เพราะฝุ่นจะมาเกกาะ
                        และถ้ามีแดดด้วยยิ่งดีเลย ระวัง จอดรถไว้ หรือรถคนอื่น ละอองสีปลิวไปโดน โดนด่าแน่นอน(เจอมาแล้ว อิอิ)

เวลาพ่น เอากระดาษหนังสือพิมพ์ปูพื้นก่อนนะ

ส่วนนี้สำคัญ เทคนิคลับของช่างเลยนะ เวลาพ่น ห้ามจ่อโดยเด็ดขาด สีจะย้อย+เยิ้ม เน่าแน่นอน
                        เอากระป๋องอยู่******งจากเคสให้มากกว่า 1 ฟุตเป็นอย่างต่ำ กดสเปรย์เบาๆ แล้วลากเสปรย์ให้สีที่เป็นละอองไปโดน
                        เคสจะเนียนสวยไร้สิว(ปุ่มที่เปิดจากสีย้อย) พ่นให้ทั่ว จะพ่นทั้งข้างนอก ข้างในตามสบาย

จะพ่นหลายสีก็รอสีแรกแห้งก่อน (ยิ่งนานยิ่งดี 2 ชม.+) แล้วเอากระดาษกาวแปะ แล้วพ่นต่อ

เสร็จแล้ว นำไปอาบรีงสียูวีเอยูวีบี ไม่ต้องท่ซันบล็อค จนมันแห้งสนิท แล้วตามด้วยแล็กเกอร์ จบครับ

ขอให้โชคดี ใครมีประสบการณ์อะไรมาแบ่งกันบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

แล็กเกอร์นี่ เวลาซื้อบอกเอาแบบทาหรือสเปรย์ครับ ผมไม่เคยใช้

Comment

สเปรย์ครับ เวลาซื้อสีก็บอกเขาเลย เอาไปพ่นเคสคอมพ์ เดี๋ยวเขาจัดให้เอง

Comment

สเปรย์ครับ เวลาซื้อสีก็บอกเขาเลย เอาไปพ่นเคสคอมพ์ เดี๋ยวเขาจัดให้เอง

ถ้าสมมุติอาแป่ะที่ขายอยู่ ไม่รู้ล่ะครับว่าคอมคืออะไร

Comment

'_'a เอาแลกเกอร์แบบน้ำ ... มาใส่ในที่ฉีดน้ำยารีดผ้า แล้วฉีดแทนไปเลยครับ

สเปรย์แลกเกอร์มันก็มีอย่างเดียวมั๊งครับผมว่านะ เพราะเคยเห็นอย่างเดียวจริงๆ

ป.ล. ด้านบนล้อเล่นนะครับ

Comment

Working...
                              X