Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบ ค่าไฟฟ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบ ค่าไฟฟ้า

เตารีด 1 ตัว 1000watt เสียบปลั๊กรีดผ้า 1 ชั่วโมง
    คอมฯ+จอLCD 1 ตัว 500watt

ผมต้องเปิดคอมฯ นานเท่าไหร่ ถึงจะเสียค่าไฟเท่าเตารีดอ่ะครับผม

2 ชม. แต่โดยปกติคอมไม่ได้กินไฟเท่านั้นหรอกครับ IDE ก็แค่ 100-200 วัตต์

Comment

โอว มีช่างไฟมาตอบแล้ว

Comment

ครับเตารีด 1000 w นะถ้าเปิด 1 ชม. เท่ากับ 1 ยูนิต แล้วเอา 1 ยูนิตไปหาค่าไฟฟ้า ถ้าสมมติ 1 ยูนิต=10 คุณเปิดเตารีด 1 ชม. จึง=10 บาท คิดเหมือนกันนะครับ คอมคุณ 500 W เปิด 1 ชม. เท่ากับ 0.5 ยูนิต=0.5*10 = 5 บาท คุณต้องเปิด 2 ชม.จึงจะเท่ากับ เตารีด 1 ชม. ลืมไปคับ สูตรคำนวนนะ
        (1000w x 1ชม. = 1 ยูนิต) คิดค่าไฟฟ้าที่บ้านได้หมดเลยนะครับทุกเครื่องใช้ไฟฟ้าเลย

Comment

Originally posted by The_Red_Ddvil_69 View Post
          ครับเตารีด 1000 w นะถ้าเปิด 1 ชม. เท่ากับ 1 ยูนิต แล้วเอา 1 ยูนิตไปหาค่าไฟฟ้า ถ้าสมมติ 1 ยูนิต=10 คุณเปิดเตารีด 1 ชม. จึง=10 บาท คิดเหมือนกันนะครับ คอมคุณ 500 W เปิด 1 ชม. เท่ากับ 0.5 ยูนิต=0.5*10 = 5 บาท คุณต้องเปิด 2 ชม.จึงจะเท่ากับ เตารีด 1 ชม. ลืมไปคับ สูตรคำนวนนะ
          (1000w x 1ชม. = 1 ยูนิต) คิดค่าไฟฟ้าที่บ้านได้หมดเลยนะครับทุกเครื่องใช้ไฟฟ้าเลย
          น้านนน เอาสูตรวิทย์ ม.3 มาใช้อีก ประยุกเข้าได้หลายทางเลยเนี้ยคอม

Comment

Originally posted by Lucious View Post
            เตารีด 1 ตัว 1000watt เสียบปลั๊กรีดผ้า 1 ชั่วโมง
            คอมฯ+จอLCD 1 ตัว 500watt

ผมต้องเปิดคอมฯ นานเท่าไหร่ ถึงจะเสียค่าไฟเท่าเตารีดอ่ะครับผม
            สงสัยเป็นครูเก่ามาก่อน เอาโจทย์มาตั้งให้แก้ไขปัญหาอีก

Comment

-*- repบนคิดไปได้ เปนครู= ="

Comment

มันไม่ได้กิน 500W ตลอดหรอกครับ ไม่งั้น ค่าไฟอานแน่

เอาแบบเห็นได้ชัดนะ

ถ้าคุณใช้โปรแกรมที่ใช้การประมวลผลจากการ์ดจอมาก เช่น เล่นเกมส์ หรือ โปรแกรมเกี่ยวกับ การ Render ต่างๆ

คุณจะเสียค่าไฟมากกว่า การที่คุณ ใช้ไมโครซอร์ฟออฟฟิศ

เพราะค่าไฟที่นอกเหนือจตาก CPU ก็คือ การ์ดจอแรงๆ ที่ทุกๆคนใฝ่ฝันหาทั้งหลายนั่นแหละครับ

ผมไม่อยาก OC หรอกครับ กลัวไม่มีตังจ่ายค่าไฟ เอิ้กๆๆ

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                  มันไม่ได้กิน 500W ตลอดหรอกครับ ไม่งั้น ค่าไฟอานแน่

เอาแบบเห็นได้ชัดนะ

ถ้าคุณใช้โปรแกรมที่ใช้การประมวลผลจากการ์ดจอมาก เช่น เล่นเกมส์ หรือ โปรแกรมเกี่ยวกับ การ Render ต่างๆ

คุณจะเสียค่าไฟมากกว่า การที่คุณ ใช้ไมโครซอร์ฟออฟฟิศ

เพราะค่าไฟที่นอกเหนือจตาก CPU ก็คือ การ์ดจอแรงๆ ที่ทุกๆคนใฝ่ฝันหาทั้งหลายนั่นแหละครับ

ผมไม่อยาก OC หรอกครับ กลัวไม่มีตังจ่ายค่าไฟ เอิ้กๆๆ
                  ยังงี้ถึงใช้ psu 1000W แต่ถ้าเครืองเราไม่ได้ใช้ประมวลผลอะไรมาก ค่าไฟก็น่าจะใกล้เคียงกับ psu 400W ใช่ไหมครับ

Comment

อะ ผมเป็นครูเหรอเนี่ย = =

Comment

Originally posted by Lucious View Post
                      อะ ผมเป็นครูเหรอเนี่ย = =
                      กลายเป็นชั่วคราวคับ หรือว่าถาวร เอิ้กๆ

Comment

ยังงี้ถึงใช้ psu 1000W แต่ถ้าเครืองเราไม่ได้ใช้ประมวลผลอะไรมาก ค่าไฟก็น่าจะใกล้เคียงกับ psu 400W ใช่ไหมครับ

ถ้าเครื่องไม่หรูมาก อยู่ที่ 100 200 W ด้วยซ้ำครับ

Comment

โอว มีช่างไฟมาตอบแล้ว
                          ผมไม่ใช่ช่างไฟนะ แต่ตอนสอบมีออกอ่ะ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                            ถ้าเครื่องไม่หรูมาก อยู่ที่ 100 200 W ด้วยซ้ำครับ
                            อย่างนี้ ความหมายของ psu 1000W ก็คือว่า สามารถจ่ายไฟให้อุปกรณ์ได้สูงสุด 1000W(โดยประมาณ) แต่ ณ เวลาใดเวลาหนึ่ง จะสามารถจ่ายไฟเท่าไรก็ได้ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ที่ใช้ในขณะนั้น โดยไม่จำเป็นต้องใช้ 1000W ตลอดใช่ไหมครับ

Comment

อย่างนี้ ความหมายของ psu 1000W ก็คือว่า สามารถจ่ายไฟให้อุปกรณ์ได้สูงสุด 1000W(โดยประมาณ)
                              เข้าใจถูกแล้วครับ

เครื่องใช้เท่าไร จ่ายไฟเท่านั้น ค่าไฟก็เท่าที่เครื่องใช้ครับ psu แค่บอกว่า จ่ายได้มากสุดเท่าไร

Comment

Working...
                              X