Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยมานานแล้วครับเกี่ยวกับคอมที่ใช้กันใน องค์การนาซ่า กองทัพสหรัฐ และบริษัทผลิตCPU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยมานานแล้วครับเกี่ยวกับคอมที่ใช้กันใน องค์การนาซ่า กองทัพสหรัฐ และบริษัทผลิตCPU

สงสัยมากๆเลยครับว่า คอมที่พวกนี้เค้าใช้กัน มันเป็นระบบไหนเหรอครับ จะใช้ซีพียูแบบพวกเราหรือเปล่า ระบบปฎิบัติการนี่เค้าใช้วินโด้เหมือนพวกเราหรือเปล่าครับ (แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่นะ)

แล้วที่เขาว่า อินเทลกับเอเอ็มดี ได้ผลิตซีพียูที่ล้ำหน้าทันสมัยกว่าซีพียูที่เราใช้กันตามบ้านๆให้แก่กองทัพสหรัฐ องค์การนาซ่า เอาไว้ใช้ในงานของเขานี่จริงเท็จแค่ไหนครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะเป็นความรู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ถามไมเนี่ย จะไปหามาใช้หรอคับ
    ขี้สงสัยจริงๆ อิอิ

Comment

เอาเป็นว่าเทคโนโลยีที่เราๆใช้กันอยู่มันเป็นแค่กากของที่เค้าไม่ใช้กันแล้ว

Comment

Itanium 2 หนึ่งหมื่นตัว - -*

Comment

0/ ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่อยากรู้ อ่ะครับ

Comment

ระดับนาซ่า คงจะสร้างเองแล้วมั้ง
            จะคำนวนอะไร I7 @ 8 จิ๊กก็คงจะเอาไม่อยู่

คงใช้ตึกเป็นเคส จ่ายไฟด้วยโรงไฟฟ้าย่ิอมๆ
            ข้างในตึกก็คงไม่ต้องพูดถึง อิิอิ

Comment

เขาน่าจะทำเป็นคลัสเตอร์นะครับ ช่วยกันประมวลผล แล้วเขียนโปรแกรมเพื่อกระจายเทรดไปยังโหนด(ซีพียู)ต่างๆ ให้เกิดประโยชน์สูงสุด
              OS น่าจะเป็นพวก UNIX นะ
              ผมอาจจะผิดก็ได้

Comment

คำถามน่าสนใจมากขอรับ แต่คำตอบมันกว้างมาก เพราะมีทั้ง Desktop, Server, Cluster

เบาะๆนะ...

ตัวนี้ชื่อ hyperwall-2 ที่มีจำนวนจอภาพ 128 จอ ที่จะให้ความละเอียดขนาด 1.8 พันล้านพิกเซล ตัว Hyperwall-2 มีขนาด 23- x 10 ฟุต ใช้ระบบการประมวลผล 128 GPUs และ 1,024 processor cores ด้วยการทำงานที่ 74 teraflops ใช้เนื้อที่ในการประมวลผล 475 TB

Comment

เคยอ่านบทความ น่าจะเป็น Super Computer ของบริษัท SGI : Intel Itanium 2 processors จำนวน 10240 ตัว(ตก 0) และใช้ ระบบปฏิบัติการ Linux
                  (ส่วนที่อยู่บนยาน โครงการ phoenix เป็น cpu risc 33mhz LOL)

Last edited by tanagritm; 24 Dec 2008, 19:30:38.

Comment

supercomputer built of 20 SGI Altix clusters, a total of 10240 CPU

/h

Comment

Originally posted by amcrew View Post
                      ถามไมเนี่ย จะไปหามาใช้หรอคับ
                      ขี้สงสัยจริงๆ อิอิ
                      ฝากซื้อตัวนึงครับ ออกเงินไปก่อน ฮ่าๆๆๆ

Comment

แล้วยานอวกาศใช้ CPU ไรอะ

Comment

ผมจำไม่ผิดข้างบนนั้นมันเก่าแล้วมั้งครับผมจำได้ว่าเห็นตั้งแต่2004และ

Comment

โอ้วววว ความรู้มากมาย จัดมาอีกๆ อยากรู้งับ ดันๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

คงจะหนักว่า CERN อีกสิเนี่ย
                              ปล.ใครรู้มั่งว่าเมื่อไร CERN จะเดินเครื่องอีกเนี่ย อยากรู้ผลไวๆ อิอิ เครื่อแต๊บ ไปรอบนึงละ

Comment

Working...
                              X