Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำไม่ได้ใครน๊า ที่บอกวิธีการอย่างละเอียด การทำหลอดไฟ LED อ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จำไม่ได้ใครน๊า ที่บอกวิธีการอย่างละเอียด การทำหลอดไฟ LED อ่ะครับ

จำไม่ได้ใครน๊า ที่บอกวิธีการอย่างละเอียด การทำหลอดไฟ LED อ่ะครับ

นึกๆไม่ออกว่าใครเป็นคน โพส อยากทำมากๆเลยครับ

ขอดูรูปแบบตัวทำแล้วเสร็จสมบูรณ์ด้วยน่ะครับ

ใครน้ออออ.....

ผมมีแต่วิธีต่อนะครับ ไม่มีวิธีทำLED ฮี่ๆ

ลองดูตามนี้ก็ได้ครับ

ปล.ถ้าใช้ไฟ12V(สายเหลือง-ดำ เหลืองเป็น+)ก็ใช้R470โอมห์ หรือ1Kก็ได้ ทนดี แต่สว่างน้อยลงนิ๊ดด

อันนี้วิธีดูขา
    ขายาวเป็น + ขาสั้น เป็น - ครับ

ถ้าหลอดเก่าดูที่เป็นรูปธง ในหลอดก็ได้ครับธงอันใหญ่จะเป็นลบ

ไปดูที่นี้ก็ได้ พอคราวๆเป็นแนวทาง กด
    Last edited by aekshow; 18 Mar 2009, 00:47:15.

Comment

ใครน๊า...
      มารอเค้าประกฏกาย.

Comment

Originally posted by [KoonG] View Post
        ใครน๊า...
        มารอเค้าประกฏกาย.
        มาสไรเดอร์เบรด นี่เอง ย๊ากกกกก

Comment

ใครน๊อ ใจบุญมีภาพปลากรอบ ให้ด้วย

Comment

แล้วทั้งหมดเสียค่าใช้จ่ายกี่บาทครับ

พี่ผม ที่เรียนวิศวะ อยากจะทำขาย หารายได้ตอนปิดเทอรม

Comment

อันที่จริงอยากดูรูปจิงๆ ของมันน่าตามันตอนทำเสร็จแย้วอาฮับ

Comment

อ้ายกระผมว่า เรื่องหน้าตา รูปแบบ นี่มันแล้วแต่จินตนาการของแต่ละท่านน๊ะครับ ว่าจะ บรรเจิด สินธุ ขนาดใหน
                +ความต้องการใช้ หรือตลาดที่เราจะทำขาย นิยมแบบใหน เรื่องราคา LEDนี่บอกยากครับแล้วแต่แหล่ง(ตจว แพงมากๆ) หรือจำนวนการซื้อแต่ละครั้ง ซื้อเยอะก็ยิ่งถูก แต่ละแบบก็ราคาต่างกัน ซุปเปอร์ไบร์ทก็แพงหน่อย มีหลายขนาด หลายแบบอีก แบบเลนส์ต่ำ4ขาก็น่าสนน๊ะ ถ้าทำขาย

Comment

ถ้าจะทำขาย...

ผมว่ามันยากตรงลายปริ้นซ์ครับ

ทางทีดีผมว่าไปหาตามแหล่งถูกๆครับ

บ้านหม้ออะครับซื้อเยอะยิ่งถูก

แล้วเอามาขายในเว็บนี่หละครับ

อย่างน้อยก็น่าจะมีคน ตจว. สนใจ

ปล.ถ้าราคามันไม่แพงกว่าที่ ตจว. อะนะ ^^

Comment

Originally posted by mrbasszaa View Post
                    ถ้าจะทำขาย...

ผมว่ามันยากตรงลายปริ้นซ์ครับ

ทางทีดีผมว่าไปหาตามแหล่งถูกๆครับ

บ้านหม้ออะครับซื้อเยอะยิ่งถูก

แล้วเอามาขายในเว็บนี่หละครับ

อย่างน้อยก็น่าจะมีคน ตจว. สนใจ

ปล.ถ้าราคามันไม่แพงกว่าที่ ตจว. อะนะ ^^
                    อืม หัวการค้าดีนะบาส

Comment

ทำ led เองเลยหรอครับ .... โฮะ ๆ

ผมว่าไปซื้อเอาคุ้มกว่านา

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่ให้คำแนะนำ

ส่วนการทำ ผมเอาแบบที่พี่ๆในบอร์ดให้มา พี่ผมบอกว่าหมูมากเลยไอ้น้อง

เหลือแค่รูปแบบมัน ตอนนี้กำลังดีไซร์อยู่

แล้วถ้าผมขาย 1 แผง ซึ่งในแผงนั้น มีหลอด LED 4 ขา 6 หลอด

ถ้าจะมาขายในบอร์ดนี้ พี่ๆว่า น่าจะราคาเท่าไร ถึงจะพอดีอ่ะครับ

Comment

Originally posted by silverkun View Post
                          ทำ led เองเลยหรอครับ .... โฮะ ๆ

ผมว่าไปซื้อเอาคุ้มกว่านา
                          เน้นลูกค้า ตจว อ่ะครับ ถ้าใครอยู่ กทม. เค้าคงไปร้านซื้อเองดีกว่ามั้ง

Comment

จัดให้แล้วท่าน ตามผมมา กดแรงๆ

Comment

ถ้าจะทำง่ายๆ แบบไม่ต้องสน ลายปริ้น แผ่นปริ้น ให้ยุ่งยากก็บัดกรีดิบๆแบบผมเลย
                              เส็ดแล้วก็เอากาวอัดเข้าไป(หมดสิทธิ์แก้ใขเน้อ..)

ถ้าใช้แผ่นปริ้นก็ไม่ยากนะ ซื้อแผ่นปริ้นดิบมา ราคาไม่กี่สิบหรอก เอามาตัดได้หลายชิ้นเลย
                              แล้วก็เอาปากกา perrmanent เขียนลายวงจร(ใช้ได้เฉพาะกรณีลายไม่ซับซ้อนนะ)
                              แล้วจับมันโยนเข้า Ferric Cloride คอยดูทองแดงที่ไม่โดนปากกาเขียนทับ ละลายหายไป
                              อย่านานจนให้มันกินส่วนที่เขียนปากกกาหละ แค่นี้ก็ใช้ได้ละ(ต้องวัดรูให้ตรงก่อนจะเขียนลาย)

Comment

Working...
                              X