Announcement

Collapse
No announcement yet.

[มือใหม่มาก ๆ] E6750 / P5B ต้องการคำแนะนำ OC ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [มือใหม่มาก ๆ] E6750 / P5B ต้องการคำแนะนำ OC ครับ

สเปคตามนี้ครับ

CPU: Core2Duo E6750 2.66Ghz
    M/B: P5B
    RAM: Kingston 667 2.5 GB
    VGA: GF 7100GS 256MB
    Power Supply: 500W

เมื่อสักครู่ลอง OC ดูเองแบบมั่ว ๆ (ใช้ AI Suite ที่แนบมาให้กับ M/B) ไม่ได้ปรับอะไรมากเพราะมีคนบอกว่าค่อย ๆ ขยับไม่งั้นเจ๊ง

พอรีเครื่องแล้วเครื่องเปิดไม่ติดไปนานเลยทีเดียว ต้องเคลียร์ cmos ถึงเข้าได้ (OC Fail อีกต่างหาก)

จึงอยากสอบถามการ OC และการคำนวนครับ

แนบ CPU-Z ของผมมาด้วยล่ะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่จะเข้ามาแนะนำครับ -/\-
    Last edited by DazhXII; 18 Dec 2007, 15:30:25. Reason: แนบภาพเพิ่มเติมครับ

เอาใจช่วยคับ อยากรู้เหมือนกันผมก็มือใหม่แต่อยาก oc เป็นผมก็มีปั้ญหาในเรื่องนี้เหมือนกันคับเคยไปเปิดดูในเว็บ ของ asus ว่าเมนบอร์ด p5b นั้นเค้ารองรับได้แค่ bus 1066 อ่าครับอันนนี้ผมก็ไม่แน่ใจ แต่พอใส่ e6750 แล้วมันฟ้องว่า cpu erro อ่าน่า ผมก็งง อยู่มิใช่น้อยวานผู้รู้ช่วยอธิบายด้วยน่าคับอยากรู้มากๆๆเลย แต่ตอนนี้ซื้อ Cpu ใหม่มาอีกตัวคับ คือ E6300 เสป็กตำก่าเก่าอ่าคับอยากรอง oc ดู แต่ว่าก็ล้มเหลวตามฟอร์มวานทีคับ

ขอบพระคุณอย่างสูง

Comment

ทำไมวิ่งที่ 1996 Ghz เองอะครับ มันน่าจะ 2.66 ไม่ใชเหรอ

Comment

ไปปิด C1E แล้วไปไล่บัสแรมให้เป็น 5-5-5-15 ก่อนเน้อ แล้วค่อยเริ่มขยับบัสกันใหม่....

Comment

Originally posted by dears View Post
          ไปปิด C1E แล้วไปไล่บัสแรมให้เป็น 5-5-5-15 ก่อนเน้อ แล้วค่อยเริ่มขยับบัสกันใหม่....
          ปิด C1E ไปแล้วครับ แต่บัสแรม 5-5-5-15 นี่ปรับตรงไหนครับ

Comment

ดัน

Comment

Working...
            X