Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิเคราะห์หน่อยคับ CPU ร้อน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิเคราะห์หน่อยคับ CPU ร้อน

หลายหัวดีกว่าหัวเดียวคับ

พอดีเพื่อนของน้องเค้าบอกว่า CPU ร้อนมา idle 60 - 70 องศา คับ ตั้งแต่เปิดเครื่องเลย

ในความคิดผมนะคับ คิดว่าน่าจะเป็นที่ ซิลิโคนแห้ง แล้วทำให้ความร้อนขึ้นน่ะคับ

แต่มันเป็นแค่ความคิดผมคับ ช่วยน้องเค้าหน่อยนะคับ อิอิ

และเวลาเล่นเกมส์ จอจะลายหมดเลยคับ ทั้งที่การ์ดจอเปลี่ยนใหม่คับ
    Attached Files
    Last edited by silly507; 6 Feb 2009, 18:23:35.

ทำไมไฟมันจ่ายเยอะขนาดนั้นหละครับ รู้สึก cpu-z เท่าที่ลองใช้ดูจะบอกปริมาณการใช้ไฟน้อยกว่าที่เราตั้งค่าไว้ แต่นี่ล่อไปซะ 1.392

Comment

Originally posted by Mci View Post
      ทำไมไฟมันจ่ายเยอะขนาดนั้นหละครับ รู้สึก cpu-z เท่าที่ลองใช้ดูจะบอกปริมาณการใช้ไฟน้อยกว่าที่เราตั้งค่าไว้ แต่นี่ล่อไปซะ 1.392
      ไม่ได้สังเกตูแฮะ

Comment

เครื่องใช้มานานหรือยัง ถ้าใช้เป้นเวลานานแล้ว ไม่ได้ดูแลรักษา
        1. ซิลิโคนแห้งครับ
        2. ฝุ่นติดแน่นซิงCPU ทำให้การรบายความร้อนลดลงมาก+ข้อ1 อีก ความร้อนก็จะได้ประมาณนั้นแหละ

แต่ถ้าเครื่องเช้คทุกอย่างแล้ว ใหม่ ก้จะเป็นที่ไฟ+ความร้อนของCPUเป็นทุนเดิม อย่างของผม 5600+ใช้ซิงเดิมก้รอ้นเท่านั้นเลย 50+ตั้งแต่เปิดเครื่องเล่นนิดเล่นหน่อย 60+พอกันเลย
        แต่พอเปลี่ยนซิง CPU 38-55ครับ Full 60ไม่เกินนี้
        Last edited by ZeeDZAAZ; 6 Feb 2009, 20:02:11.

Comment

Working...
        X