Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องชุดน้ำ ทำไมต่างกันจัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องชุดน้ำ ทำไมต่างกันจัง

ดูของหลายๆท่านที่ใช้ชุดน้ำอุณหภูมิตองIdle อยู่ที่ 22-25เอง แต่ของเรา41

ผมใช้ชุดหม้อน้ำของTt ปั๊มน้ำขนาดแรงดัน900L แต่ท่อทางเดินน้ำผมมันเล้กน่ะ(สายเขียวที่เขาขายกัน)
    ที่สงสัยก็คือมันมีส่วนใช่ไหมที่ทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดีเท่าของท่านอื่นๆ
    ผมใช้Blockทองแดงไทยทำของ478

และอีกสาเหตุ เกี่ยวกับความร้อนของห้องที่อยู่ด้วยเกี่ยวไหมครับ

คือคุณเทสที่อุณหภูมิเท่าไรอ่ะครับ แล้วบางที ปั้มแรงๆไม่ได้ระบายความร้อนดีกว่านะครับ

Comment

Originally posted by wankub View Post
      ดูของหลายๆท่านที่ใช้ชุดน้ำอุณหภูมิตองIdle อยู่ที่ 22-25เอง แต่ของเรา41

ผมใช้ชุดหม้อน้ำของTt ปั๊มน้ำขนาดแรงดัน900L แต่ท่อทางเดินน้ำผมมันเล้กน่ะ(สายเขียวที่เขาขายกัน)
      ที่สงสัยก็คือมันมีส่วนใช่ไหมที่ทำให้ระบายความร้อนได้ไม่ดีเท่าของท่านอื่นๆ
      ผมใช้Blockทองแดงไทยทำของ478

และอีกสาเหตุ เกี่ยวกับความร้อนของห้องที่อยู่ด้วยเกี่ยวไหมครับ

ความร้อนของห้องนี่ผมว่าสำคัญที่สุดเลยครับ ให้ชุดน้ำระดับเทพแค่ไหนก็ทำได้แค่ใกล้เคียงกับอุณหภูมิของห้องในขณะใช้งาน เพราะหม้อน้ำก็ต้องใช้ลมที่มีอยู่ภายในห้องมาระบายความร้อน

ถ้าชุดน้ำชุดไหนทำได้ต่ำกว่าอุณหภูมิของห้องมากๆนี่อย่าได้ดีใจ ผมว่าตัวเซ็นเซอร์เข้าขั่นเอ๋อแล้วครับ

Comment

ไอ 22-25 นี่ผมว่า เป็นเพราะทำให้ห้องแอร์มากกว่าละมั้งครับ

แล้วอีกอย่าง การทดสอบต้องดู CPU ด้วยครับ แบบว่า ทำกะ conroe กับ prescott มันก็เห็นๆอยู่ ว่าอะไรควรจะร้อนกว่า

Comment

ของผมก็ 41-42 เหมือนกัน ห้องไม่ติดแอร์ ปกตินะ ผมว่า

Comment

Originally posted by ฅนค้นคอม View Post
            ความร้อนของห้องนี่ผมว่าสำคัญที่สุดเลยครับ ให้ชุดน้ำระดับเทพแค่ไหนก็ทำได้แค่ใกล้เคียงกับอุณหภูมิของห้องในขณะใช้งาน เพราะหม้อน้ำก็ต้องใช้ลมที่มีอยู่ภายในห้องมาระบายความร้อน

ถ้าชุดน้ำชุดไหนทำได้ต่ำกว่าอุณหภูมิของห้องมากๆนี่อย่าได้ดีใจ ผมว่าตัวเซ็นเซอร์เข้าขั่นเอ๋อแล้วครับ
            ช่ายครับ การเปรียบเทียบ ระบบและอุณหภูมิแวดล้อมต้องเหมือนกันครับถึงจะเทียบกันได้ ซิสเต็มผมเปลี่ยนแค่บอร์ดตัวเดียวความต้องการแรงดันไฟฟ้า ณ.ความเร็วเดียวกัน และอุณหภูมิซีพียูต่างกันพอสมควรเลยล่ะครับ

Comment

ลองเปลี่ยนหมอน้ำไปเป็นฟินแบบรีดน้ำดูนะครับ แตกต่างอย่างเห็นได้ชัด

Comment

Working...
              X