Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครไปงาน commart มาบ้าง รบกวนถามเรื่อง VGA

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครไปงาน commart มาบ้าง รบกวนถามเรื่อง VGA

วันนี้ผมแวะไปงาน commart มา (เห็นบูทของ asus ด้วย มี PC ของ
    OCZ อยู่ตัวนึงตั้งโชว์OCเคสหรูหราอยู่)

พอเดินๆในงานซักพักก็เจอบูทอยู่บูทนึง (อยูโซนไรไม่รู้จำไม่ได้แต่มีสองชั้นตรงนั้น โซนที่ว่าอยู่ล่างๆ) เปิด PCสองตัว ประชันกันอยู่ โดยทั้งสองเครื่อง ลงเกม Devil may cry4 ทดสอบ ประสิทธิภาพ (รันบน Directx10)

ผมจำรายละเอียดได้ไม่หมด แต่คร่าวๆที่พอจำได้คือ ทั้งสองเครื่อง Ram1*4G เท่ากัน

เครื่องแรก:Intel Q6600+ M/B Asus Blitz Extreme + EN8800GT Ram512
    เครื่องสอง: AMD2 X2 Athlon6000 + M/B Asus M3A + ATI HD3850 (smart OC) Ram1G

ไปยืนดู เปรียบเทียบภาพบนจอขนาดใหญ่ เค้าเปิดให้เทสดู พอเปรียบเทียบกันแล้ว
    ทำไม HD3850 ดูสวยกว่าแบบมากมายมากๆ GF8800 ดูด้อยไปเลย
    ATI สีสดกว่าแบบเห็นได้ชัด และสีของ GF8800 บางสีก็เพี้ยนๆแบบแปลกๆ เช่นสีขาว สีดำ

ตอนแรกกำลังลังเลอยู่ว่า จะเล่นค่ายไหนดี ระหว่าง ATI กับ nVidia พอมาดูงานนี้ก็เลยตัดสินใจว่า
    คง ATI ค่อนข้างชัวแล้ว

ความแรงเร็วและ คุณภาพมันไม่ได้อยู่ที่รูปร่างภายนอกน่ะฮับ

ถึงจะสวยไปก็ไม่มีใครไปเห็นของท่านมีท่านคนเดียวที่เหง

แต่ถ้าชอบแบบสีสันสวยงามก็แล้วแต่ศัทราแล้วล่ะฮับ

Comment

คิดถูกเเล้วหละครับ จขกท.
      เงินเราเองครับ

Comment

ก็คงอย่างนั้นแหละแต่ผมชอบลื่นมากกว่าสวย

Comment

เอ่อ ผมว่า rep บนๆผมเข้าใจผิดไปหมดเลยมั้งน่ะ

ที่ผมเปรียบเทียบให้ฟังระหว่างสองค่าย
          ผมหมายถึง ภาพในเกม devil may cry 4 ที่แสดงผลออกมาที่จอครับ

ไม่ใช่ ว่า ตัว เคส สวยต่างกัน ฮ่วย = =

ส่วนความแรง และเร็ว ผมดูจาก FPS ที่ขึ้นตอนเข้า โหมด test graphic (ในตัวเกม DMC4
          มันมีโหมดนี้ด้วย ก็เหมือน 3dmark )

8800GT ได้ 55~59 ส่วน HD3850 ได้ 58~62 จัดอยู่ใน Rank B ทั้งคู่

แต่ถ้ามองด้วยตา ภาพที่แสดงผลออกมา(จากจอ) ATI กินขาดเลยครับในมวยคู่นี้

ปล. ผมไม่ได้เชียร์ใครนา พูดตรงๆไม่เชื่อไปยืนดูในงานได้เลย

ปล. ผมยังสงสัยว่า ทำไม 8800GT เวลาเล่น DMC4 สีขาวมันแปลกๆ และสีของฉากโดยรวมๆ
          มันก็มืดๆ ทะมึนๆ ต่างกับ HD 3850 มากมาย
          Last edited by axel; 13 Jun 2008, 23:20:37.

Comment

Originally posted by axel View Post
            เอ่อ ผมว่า rep บนๆผมเข้าใจผิดไปหมดเลยมั้งน่ะ

ที่ผมเปรียบเทียบให้ฟังระหว่างสองค่าย
            ผมหมายถึง ภาพในเกม devil may cry 4 ที่แสดงผลออกมาที่จอครับ

ไม่ใช่ ว่า ตัว เคส สวยต่างกัน ฮ่วย = =

ส่วนความแรง และเร็ว ผมดูจาก FPS ที่ขึ้นตอนเข้า โหมด test graphic (ในตัวเกม DMC4
            มันมีโหมดนี้ด้วย ก็เหมือน 3dmark )

8800GT ได้ 55~59 ส่วน HD3850 ได้ 58~62 จัดอยู่ใน Rank B ทั้งคู่

แต่ถ้ามองด้วยตา ภาพที่แสดงผลออกมา(จากจอ) ATI กินขาดเลยครับในมวยคู่นี้

ปล. ผมไม่ได้เชียร์ใครนา พูดตรงๆไม่เชื่อไปยืนดูในงานได้เลย

ปล. ผมยังสงสัยว่า ทำไม 8800GT เวลาเล่น DMC4 สีขาวมันแปลกๆ และสีของฉากโดยรวมๆ
            มันก็มืดๆ ทะมึนๆ ต่างกับ HD 3850 มากมาย
            3850แรงกว่า8800GTได้ไง

Comment

Originally posted by YuE View Post
              3850แรงกว่า8800GTได้ไง
              สวยก็ส่วนสวยครับ แรงก็ส่วนแรงครับ ไม่เห็นเกี่ยวกันเลยครับ

Comment

สวยก็ ATi ลื่นก็ Nvidia แต่ ATi ก็ดูเรื่อง Driver ดีๆละกันคับ

Comment

Originally posted by ploynut View Post
                  คิดถูกเเล้วหละครับ จขกท.
                  เงินเราเองครับ
                  มันตรงที่สุดเลยประโยคนี้

Comment

สีสันปรับกันได้ 555+

สเปกขนาดนั้น ถ้าปิด Vsny ได้ S เลย สำหรับ 8800GT ถ้าเปิดมันจะได้แค่ B หมด

เฟลมเรท ทะลัก200+ ต่ำสุด90-70
                    Last edited by balldestiny; 14 Jun 2008, 00:01:23.

Comment

เสาร์นี้เดี๋ยวต้องไปดูให้เห็นกับตาสักหน่อย

Comment

ทุกอย่างมันก็ปรับกันได้ทั้งนั้นแหละ เค้าถึงต้องเทียบกันที่ค่าดีฟอลท์ไงล่ะครับ เพื่อความยุติธรรม..

Comment

ยังไมได้ไปเลยครับ

Comment

เดี่ยวต้องลองไปดู

Comment

มีคนตกหลุม(รัก) ATI เข้าหัยแล้ว .... ซื้อแล้วคุ้มผมว่า ATI อ่ะ เพราะได้ทั้งสีที่สดใส เล่นเกมได้ถึงแม้จะไม่ดีเท่าไหร่ก็เหอ ผมก็ไม่ได้เอามาเล่นเกมประจำนะ อิอิ

Comment

Working...
                              X