Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอบทีท่านเทพWindows PE คืออะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอบทีท่านเทพWindows PE คืออะไร

ใช่windows ที่เอาไว้บูทเข้าเวลาวินโดมีปัญหาใช่เปล่าครับ

ผมไม่เทพเลยตอบไม่ได้ อิอิ

แต่คิดว่าใช่ครับ

Comment

ไม่ใช่เทพแต่มาตอบ มันเป็นแผ่นวินโดว์ที่รันวินโดว์บนแผ่นซีดี ไว้กรณีที่คุณบูตธรรมดาไม่ได้

Comment

หน้าต่างผี

Comment

Originally posted by mirc View Post
          ไม่ใช่เทพแต่มาตอบ มันเป็นแผ่นวินโดว์ที่รันวินโดว์บนแผ่นซีดี ไว้กรณีที่คุณบูตธรรมดาไม่ได้
          +1 เด้อ

Comment

Windows ที่บูตจากแผ่นCD ไว้้สำหรับเวลาเราเข้า Windows จาก hdd ไม่ได้
            เข้าไปย้ายไฟล์ หรือ แก้ไขอาการผิดปกติคอมพิวเตอร์

Comment

P = Pantip, E = Edition รวมๆกันก็ Windows เวอร์ชัน Pantip Edition

อิอิ ล้อเล่นนะครับ

ก็เหมือนกับท่านด้านบน Windows PE ก็เป็น Windows จำลองที่ถูกสร้างไว้เพื่อใช้ในยามฉุกเฉิน เวลาที่เราเข้าวินโดวส์ไม่ได้ แต่มีไฟล์งานสำคัญที่ถูกเก็บเอาไว้ที่ไดรว์ C และต้องการแบ็คอัพข้อมูลออกมาเก็บไว้ที่ไดรว์อื่นก่อนลงวินโดวส์ใหม่ครับ

Comment

ขอบคุณครับทุกท่าน

Comment

PE = PreEnvironment
                  เคยอ่านเจออ่ะ

Comment

windows ที่มีเคริ่องมือ สำหรับ แก้ไชอาการผิดพลาดของเครื่อง

ใช้บูตจากแผ่น cd เพื่อเข้าไปแก้ไขข้อผิดพลาดต่างๆ

Comment

Originally posted by coolyfresh View Post
                      PE = PreEnvironment
                      เคยอ่านเจออ่ะ
                      ตามนั้น

คือสามารถบูตและรันจากแผ่นครับ หากมี LIVE ด้วยนี่ปรกติจะสามารถเอาแผ่นออกหลังจากเข้า win ได้เลย

สนใจก็
                      http://www.pantip.com/tech/article/article.php?id=145
                      เครดิตแด่เจ้าของกระทู้นะครับ

ปล.หากเอาแผ่นทั่วๆไปมาใช้กรณีภาษาไทยไม่ support แล้วเอามาย้ายไฟล์ที่เป็นภาษาไทย หรือที่มันไม่รู้จักระวังชื่อไฟล์หาย โดนมาแล้ว...เลยใช้แค่ตาม link ครับ

Comment

ใช้เมื่อวินโดว์ เน่าเท่านั้น เนื่องจากไฟล์ที่ไดร์ c: หรือไฟล์ boot เกิดเสียหายขึ้นมา
                        ทำให้เข้าวินโดว์ไม่ได้ ก็เลยเข้าจากแผ่น winPE นี่แหละครับ

ซึ่งมันจะสร้างไดร์ ram ขึ้นมาแทนไดร์จาก HDD กิน ram ไม่มากแต่ก็ควรจะมีแรมของระบบอย่างต่ำ 512
                        ซึ่งจะบูทเข้าไปเหมือนเข้าวินโดว์ทุกอย่างครับ สามารถไป จัดการย้ายไฟล์ที่ต้องการจะเก็บไปไว้ไดร์อื่นๆที่ไม่เกี่ยวค่องกับไดร์ที่ลงวินโดว เสร็จแล้วก็ format ลงวินโดว์ใหม่

แต่ว่าเอาไปใช้กับเครื่องที่ HDD เสียมันก็ใช้ไม่ได้อยู่ดีนะครับ

Comment

Originally posted by alice View Post
                          ตามนั้น

คือสามารถบูตและรันจากแผ่นครับ หากมี LIVE ด้วยนี่ปรกติจะสามารถเอาแผ่นออกหลังจากเข้า win ได้เลย

สนใจก็
                          http://www.pantip.com/tech/article/article.php?id=145
                          เครดิตแด่เจ้าของกระทู้นะครับ

ปล.หากเอาแผ่นทั่วๆไปมาใช้กรณีภาษาไทยไม่ support แล้วเอามาย้ายไฟล์ที่เป็นภาษาไทย หรือที่มันไม่รู้จักระวังชื่อไฟล์หาย โดนมาแล้ว...เลยใช้แค่ตาม link ครับ
                          ต่อเนื่องจาก เรป บนครับ
                          ืnormal bartPe ใช้แรม 64-300 meg ครับ...

Comment

ผมเอาไว้ใช้เช็คไวรัสที่เอาออกด้วยโหมดปกติ และsafe mode ไม่ได้อ่ะ ซึ่งทางคนที่ทำนั้น เอาไฟล์และเครื่องมือ โปรแกรมที่จำเป้นใส่ไว้ให้ด้วยหล่ะ เช่น norton, โปรแกรมกู้ข้อมูล

Comment

ขอบคุณอีกรอบครับกระจ่าง

Comment

Working...
                              X