Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปรับชื่อ 2 OS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปรับชื่อ 2 OS

ถามก่อนเลย OS มันย่อมาจากอะไรหรอครับ - -

เข้าเรื่อง

คือตอนนี้ผมลงได้แล้วครับ หลังจากที่ตอนแรกลงวิสต้าก่อนแล้วลง XP แล้วเข้าวิสต้าไม่ได้

ตอนนี้ผมเลยลงวิสต้าใหม่ ใช้ได้ครับ แต่ว่าตอนนี้เวลา Boot มันขึ้นชื่อ XP เป็น Earlier Version ไรเนี่ยแหละครับ ผมอยากปรับให้มันเป็นชื่อ XP เหมือนเดิมมันไปปรับตรงไหนครับ ใน Boot.ini ของ XP ก็ไม่มีให้ปรับของวิสต้า ของวิสต้าก็ปรับไม่ได้อีก...

ดันๆ
    หาทางปรับเหมือนกัน ยังหาไม่เจอเลย อะ +_+

Comment

ลองดูครับ.. วิธีนี้ผมเคยทำกับ 98/XP และ XP/XP ส่วนXP ลงคู่กับVista ยังไม่เคยลอง แต่น่าจะแนวนี้นะครับ.. ถ้าไม่เหมือนต้องขออภัยครับ..

ไปที่ System Properties >Tap Advanced >Startup & Recovery กดปุ่ม Settings >กดปุ่ม Edit จะขึ้นหน้า Notepad boot.ini

เปลี่นชื่อเอาที่ตรงแถบน้ำเงินนะครับ.. เปลี่ยนได้ทั้งสองตัวเลยครับ.. ถ้าลงวินโดว์ไว้ 2ตัว ข้างหลังก็มีต่อไปอีกดูออกง่ายๆครับ ส่วนตัวอย่างของผมนี้ ลงวิน XPไว้แค่ตัวเดียว.. ข้อความในนั้นจะสั้นๆ

เปิดดูแล้วก็จะดูออกแหละครับ ว่าตัวไหนเป็นตัวไหน หรือจะให้บูตตัวไหนก่อนหลัง สลับตัวเลขในวงกลมสีน้ำเงินเอานะครับ ถ้าลงวินโดว์ไว้สองตัว ก้จะมีเลข (2)อยู่หน้าวินโว์อีกตัวหนึ่งที่ลงไว้

หรือจะปรับนับเวลาถอยหลัง ตรงวงกลมสีแดงนะครับ..
      Attached Files
      Last edited by hornetpc719; 30 Sep 2007, 01:15:34.

Comment

ตอบข้อง่ายๆดีกว่า หุหุ

OS = Operating system

Comment

ถ้าจะเปลี่ยนให้vista bootloaderแสดงxpให้เป็นwindows xp
          ไม่ใช่earlier version of window
          ต้องใช้ easybcdมาช่วยแก้ตัวbootloaderของvistaครับ
          (แก้เองไม่ได้เหมือนboot.iniในxp)

Comment

ลองดูครับ.. วิธีนี้ผมเคยทำกับ 98/XP และ XP/XP ส่วนXP ลงคู่กับVista ยังไม่เคยลอง แต่น่าจะแนวนี้นะครับ.. ถ้าไม่เหมือนต้องขออภัยครับ..

ไปที่ System Properties >Tap Advanced >Startup & Recovery กดปุ่ม Settings >กดปุ่ม Edit จะขึ้นหน้า Notepad boot.ini

เปลี่นชื่อเอาที่ตรงแถบน้ำเงินนะครับ.. เปลี่ยนได้ทั้งสองตัวเลยครับ.. ถ้าลงวินโดว์ไว้ 2ตัว ข้างหลังก็มีต่อไปอีกดูออกง่ายๆครับ ส่วนตัวอย่างของผมนี้ ลงวิน XPไว้แค่ตัวเดียว.. ข้อความในนั้นจะสั้นๆ

เปิดดูแล้วก็จะดูออกแหละครับ ว่าตัวไหนเป็นตัวไหน หรือจะให้บูตตัวไหนก่อนหลัง สลับตัวเลขในวงกลมสีน้ำเงินเอานะครับ ถ้าลงวินโดว์ไว้สองตัว ก้จะมีเลข (2)อยู่หน้าวินโว์อีกตัวหนึ่งที่ลงไว้

หรือจะปรับนับเวลาถอยหลัง ตรงวงกลมสีแดงนะครับ..
            ใน Boot.ini ของ XP มันไม่ได้มีของวิสต้าด้วยนะครับ แล้วในวิสต้าก็แก้ไม่ได้

ถ้าจะเปลี่ยนให้vista bootloaderแสดงxpให้เป็นwindows xp
            ไม่ใช่earlier version of window
            ต้องใช้ easybcdมาช่วยแก้ตัวbootloaderของvistaครับ
            (แก้เองไม่ได้เหมือนboot.iniในxp)
            Easybcd มันคืออะไรหรอครับล้วหาได้จากไหนอะครับ

Comment

Originally posted by bankbonkbank View Post
              ใน Boot.ini ของ XP มันไม่ได้มีของวิสต้าด้วยนะครับ แล้วในวิสต้าก็แก้ไม่ได้

Comment

http://neosmart.net/dl.php?id=1

Comment

Working...
                X