Announcement

Collapse
No announcement yet.

AVIVO vs PureVideo อันไหนดีกว่ากันครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แล้วมาดูความกากของ Nvidia ก่อนหน้านี้

รูปแรกเป็น 93.71+PureVideo จะเห็นว่า มันดีกว่า De-Interlace ด้วยซอฟแวร์ (ฺBOB) แต่ก็ยังมีรอยหยักให้เห็นอยู่ชัดเจน

รูปที่สองก็นั่นแหละ 163.75+PureVideo จะเห็นว่าดีขึ้นมามากแล้ว

ไดร์เวอร์ก็มีส่วนด้วย เพราะงั้นก่อนหน้านี้ ถ้าใครจะบอกว่า ATI ดูหนังดีกว่า ผมก็ไม่แปลกใจ

แต่ตอนนี้มันดีขึ้นมามากนะ แต่ก็อย่างที่เห็น ยังไม่เฟอเฟ็ค ยังมีช๊อตหลุดให้เห็นอยู่เรื่อยๆ

แต่ช๊อตพวกนี้ ก็จะโผล่มาไม่ถึงวิ แล้วถ้าเปิดหนังแล้วนอนดู ไม่ได้นั่งจ้องหน้าจอคอม ก็จะมองไม่เห็นเลย

ผมไม่แปลกใจนะครับ ถ้าใครจะบอกว่า ATI ดูหนังดีกว่า เพราะก่อนหน้านี้ Nvidia มันห่วยจริงๆ

93.71+PureVideo

163.75+PureVideo
    Last edited by ARES; 1 Dec 2007, 17:58:44.

Comment

จะมีใครเถียงกรูว่ามันไม่ต่างอีกไหมครับ

ความต่างมันมีแน่ แต่ผมไม่เข้าใจ ว่าคุณกำลังเถียงเรื่องความต่างของอะไรกันในเมื่อความรู้คุณก็ไม่มี แล้วไฟล์ที่คุณดูก็แสดงความต่างออกมาไม่ได้ แถมคุณก็ยังตั้งค่าไม่เป็น

คุณจะบอกว่าค่ายแดงดีกว่า เพราะสีมันสดกว่า แค่นั้นรึ? รู้จัก standard color space ไหมครับ BT.470-2 BT.601 BT.709 SMPTE 240M? Lumar range 16-235,0-255?

เอาจริงๆแล้วแค่เปลี่ยนฟิลเตอร์สีก็เปลี่ยนแล้วครับ แล้วฟิลเตอร์ตัวไหน หรือการ์ดตัวไหนล่ะ ที่มันให้สีได้ในแบบที่ studio เค้าต้องการจะทำมาให้คุณดูน่ะ ไม่ใช่ไปปรับเอามั่วซั่ว แล้วบอกว่าตัวนั้นดีกว่าตัวนี้เพราะสีเข้มกว่า ไม่ถูกนะครับ

อ้อ...แล้วอย่าถามต่อนะครับ ผมก็ไม่รู้ ฮ่าฮ่า

Comment

เดี๋ยวผมจะสนองให้ผมเบื่อไอ้ความรัก 8600GT ของท่านเหลือเกิน
        ไปเอาข้อมูลจาก NVIDIA เขาก็เชียร์ฝ่ายตัวเองสิครับ
        http://www.tomshardware.com/2007/10/..._vs_purevideo/

ผมต่อให้เอา 8600GTS ที่ท่านภูมิใจกับไปสู้กับ HD 2600XT ที่ทำ FPS สู้ไม่ได้เลย

บทสรุปไปนั่งแปลเอา
        http://www.tomshardware.com/2007/10/...eo/page15.html

ใน XP ATI ยังทำได้ดีกว่า และใน vista ก็ยังทำได้ดีกว่าอยู่ดี
        ส่วนถ้าจะเอา 8800GT มาเทียบห้ามเอาไปเทียบกับ 2900XT (มันออกก่อน) ให้เอาไปเทียบกับ HD38xx เพราะออกการ์ดมาช่วงใกล้ๆกันเข้าใจนะครับแถมราคาก็ใกล้ๆกัน
        ผมเอามาให้ดูการทำงานแบบใหม่ครับไม่ได้เอามาให้ดูเปรียบเทียบกับ ATI เพราะผมไม่ได้ ใช้ HD2xxx และผมจึงไม่บ้าทะลึ่งฟันธงว่าใครดีกว่ากัน แล้วผมก็ใช้8600Gt จะให้เอาการ์ดลูกแมว ที่ไหนมาเปรียบละ? ทำไมต้องเต้นเป็นเจ้าเข้าเชียว ว่าแต่นายอ่ะ มีการ์ด HD2xxx กับ 8xxx ทั้งสองตัวและลง vista แล้วลองดูหนัง blueray กับ HD-dvd แล้วเหรอ ถึงฟันธงจัง ไงๆก็เอามาให้ดูเปรียบเทียบมั่งเหอะ ไม่ได้เชียร์เจ้าไหนหรอก ก็ไม่อยากให้ฝั่ง ATI เสียเอกลักษ์ส่วนตัวของมันไปสักเท่าไรหรอกก็อยากจะย้ายค่ายอยุ่พอดี

เอ่อแล้ว เอาเว็บมาให้อ่านก็น่าจะอ่านของคนอื่นก่อนนะ CPU usage VC-1 Ati มันก็ดีกว่าอยู่แล้วก็ถูกแล้วนิ H.264 ก็แทบไม่ต่างกัน H.264 VC-1 มันก็ไม่ได้กินCpuมหาศาล เหมือน H.264 อยู่แล้ว

AVIVO HD , PureVideo HD มันก็ลดภาระการใช้ cpu อยุ่แล้วทั้งคู่ สนที่ภาพดีกว่าว่าตอนนี้นะมันแทบไม่ต่างกันเหมือนแต่ก่อนแล้วละ เพราะจากที่ลองดูใน 8600gt ภาพมันก็สวยมากๆแล้ว ถ้ามันจะดีกว่านี้ก็คงต้องไปดูใน HDTV แล้วละ
        Last edited by ballmakoto; 1 Dec 2007, 20:53:36.

Comment

ไม่ต้องเถียงกันครับ ไร้ออกไปดู ในเครืองเล่น DVD ต่อ กับ TV แจ่มสุดครับ ฟันธง ลองซะแล้วจะลืม " หน้าจอคอม " ไปเลย

Comment

ผมเต้นเป็นเจ้าเข้ารึก็เปล่านะ
            เพียงแต่ท่านไม่เคยเล่นพร้อมกันทั้ง2ค่ายมากกว่า
            ผมเองก็ใช้มันทั้ง2ค่ายก็พอจะทราบอยู่บ้าง
            ที่เหลือท่านคิดไปเองล้วนๆ ผมเองก็พูดตามประสบการณ์เคยใช้เคยจับมันมาบ้าง
            ส่วน 8600GT เขาก็เอา 2600XT มาลงให้ดูแล้ว
            ที่สำคัญ ATI มันทำงานบน XP ได้ดีกว่าด้วยในขณะที่ 8600GTS ต้องให้ทำงานบน Vista จะทำงานได้ดี (กลับไปอ่านบทความอีกรอบ) ส่วนท่าน ARES ก็ลงให้ดูข้อด้อยของ NVIDIA แล้ว
            ของแบบนี้มันก็เหมือนพูดเรื่อง sound card แหละ หูใครหูมัน
            ส่วนอันนี้ก็ตาใครตามันก็แล้วกัน
            ส่วน 8800GT ที่ผมห้ามเพราะมันเพิ่งออกมี feature บางอย่างแตกต่างไป
            ควรเอาไปเทียบกับ HD 3870 จะดีกว่าผมก็สื่อเช่นนั้นนอกนั้นคิดกันไปเองทั้งสิ้น
            เพราะเผื่อท่านจะเอาข้อมูลจากทางเว็บ NVIDIA (ซึ่งมันบ้าจี้เอาไปชนกับ 2900XT ทั้งๆที่คู่แข่งมันคือ HD 3850 และ 3870)

Comment

แต่.... วันนี้ผมลง Vista ใช้กะ 8800GT พบว่าภาพที่ได้แจ่มแจ๋วมากมายคราวนี้แทบจะไม่แตกต่างจาก ATI เผลอภาพนิ่งกว่าเห็นๆ ผมลองเอาหนัง HD ที่เข้ารหัส H264 มาเปิดเทียบกันบนจอเดียวกัน ใช้ CoreAVC 1.6 ตัวเต็มเล่นบน media player classic โดย output จะใช้ VMR9 (renderless) Nvidia เทพขี้นมาทันทีเทียบ ATI สบาย แต่เท่าที่สังเกตุที่เห็นชัดคือ brightness ของ Nvidia ค่าปรกติจะสูงกว่า ATI ครับจะสว่างกว่า ทำให้สีดูซีดลงหน่อย
              บน Vista อย่าใช้ render ด้วย VMR9 ลยครับ ใช้ EVR ที่ติดมากับ MSnet 3.0 ดีกว่า

Comment

เอ่อก็ไม่มีใครเถียงนิ Xp ก็บอก AVIVO HD , PureVideo HD มันทำออกมาใหม่ให้ทำงานร่วมกับ DX10
                ไม่ได้สนใจ Avivo,หรือ purevideo ตัวเก่าเลย หรือ xp เลยสนใจไอตัวที่ทำงานกับ vista มากกว่า

ก็บอกแล้วนายใช้ทั้ง 2 ค่าย ก็เอามาดูดิ จะดูชอบดูคนลงภาพ ขอ vista นะ เล่นเกมส์เบื่อละจะหาหนัง hi-def มาดูเล่นรกฮาร์ดดิสแทน

Comment

Originally posted by ballmakoto View Post
                  เอ่อก็ไม่มีใครเถียงนิ Xp ก็บอก AVIVO HD , PureVideo HD มันทำออกมาใหม่ให้ทำงานร่วมกับ DX10
                  ไม่ได้สนใจ Avivo,หรือ purevideo ตัวเก่าเลย หรือ xp เลยสนใจไอตัวที่ทำงานกับ vista มากกว่า

ก็บอกแล้วนายใช้ทั้ง 2 ค่าย ก็เอามาดูดิ จะดูชอบดูคนลงภาพ ขอ vista นะ เล่นเกมส์เบื่อละจะหาหนัง hi-def มาดูเล่นรกฮาร์ดดิสแทน
                  ต้องการ...งั้นรอสักพักเพราะถ้าเอาภาพที่ไม่ใช่ HD มามันก็พอๆกัน
                  แต่ไม่ต้องห่วงครับย้ายค่ายเมื่อไหร่ลงให้ดูใน PM แน่นอน ไอ้ผมมันก็ประเภทชอบลองแต่ต้องให้พร้อมเสียก่อนเพราะจะให้ไปยืมการ์ด HD 3xxx คนอื่นมาก็ใช่ที่ ไม่งั้นผมไม่เล่นมันทั้ง AMD และ Intel หรอกครับเอาให้มันเห็นความแตกต่างจากการใช้งานจริงๆ
                  และยังยืนยัน PS1 ไม่ได้รันที่ 30FPS มันอืดเหนียงยาน

Comment

แล้วผมมีการ์ดจอ HD3850 จะดูไฟล์หนัง DVD ธรรมดาอะครับ ต้องโหลดไรเพิ่มเปล่าอะ นอกจากไดร์เวอร์การ์ดจออะ ภาพถึงจะเนียนอะครับ

Comment

Originally posted by newbie_tj View Post
                      แล้วผมมีการ์ดจอ HD3850 จะดูไฟล์หนัง DVD ธรรมดาอะครับ ต้องโหลดไรเพิ่มเปล่าอะ นอกจากไดร์เวอร์การ์ดจออะ ภาพถึงจะเนียนอะครับ
                      ไม่ต้องครับ

Comment

เเล้วของผมใช้ HD3850 ดูหนัง HD ทำไมเสียงมันไปก่อนภาพซักประมาณ2วินาทีอ่าครับเเต่ภาพมันไม่กระตุกเลยนะครับ เเล้วถ้าดูหนังDVDในPower DVD นี่ผมต้องปรับตั้งค่าอะไรมันหรือป่าวครับให้ภาพมันออกมาดีอ่าครับ
                        ขอบคุณครับ

Comment

ก็มันต่างอ่ะ (อยากแตกต่าง) 5555+
                          ปล. เดียวซื่อ8800GTS ตัวใหม่มาดูคลิป.. เค้าว่าไม่มีเซนเซอร์ 555+

Comment

ati

nvidia
                            2 ภาพนี้ต่างกันมั้ย ?
                            ตอบได้เลยตั้งแต่ที่เฟรมแล้วมันคนละเฟรมอ่ะเทียบกันคงยาก
                            แต่เท่าที่ดูภาพแรกมันเกลี่ยได้ดีกว่านิดนึง แต่มันการ์ดรุ่นไหนเล่นด้วยอะไรก็ไม่บอกอีก

ไม่ค่อยรู่เรื่องเลยเรื่องพวกนี้ แต่ไอ้ cpu use 100% พอดีผมก็ไม่สนถ้ามันดูหนังได้ลื่นเหมือนเดิม
                            ไม่เคยแคร์เลย เพราะไม่คิดจะใช้โฟโต้ชอบพร้อมกับดูหนัง รึว่าจะรันโปรแกรมอื่นพร้อมกันเหรอ
                            อันนั้นผมยอมปิดไปก่อน 2 ชม.เพื่อดูหนังก็ได้เพราะถ้าไม่ว่างจริงคงไม่มานั่งดูหนังอ่า

แล้ว 2 ภาพนี้ จากเว็บ ultimatepc ทำไม ati มันเป็นสีรุ้งแบบนั้นอ่ะ -*- ถ่ายคนละแสงคนละมุม
                            และคนละจอ มั้ยครับ เห็นแล้วขัดตาจริงๆนะ ถ้าเล่นจริงแล้วเป็นสีแบบนี้ผมคงใช้ออนบอร์ดดีกว่า

ใครใช้ 2600XT ดูหนังใด้คุ้มๆ เอาวิธีเซ็ท โค้ด หรือโปรแกรมดีๆมาแนะนำกันบ้างเน้อออ

ขอบคุณคร้าบบบบ
                            Last edited by Gep; 1 Dec 2007, 23:02:59.

Comment

Originally posted by blacksheep1991 View Post
                              เเล้วของผมใช้ HD3850 ดูหนัง HD ทำไมเสียงมันไปก่อนภาพซักประมาณ2วินาทีอ่าครับเเต่ภาพมันไม่กระตุกเลยนะครับ เเล้วถ้าดูหนังDVDในPower DVD นี่ผมต้องปรับตั้งค่าอะไรมันหรือป่าวครับให้ภาพมันออกมาดีอ่าครับ
                              ขอบคุณครับ
                              เคยเป็นครับ ผมเคยลงฟิลเตอร์เยอะมากจนมันตีกันมั่วไปหมด ไม่รู้ว่าต้องตั้งค่าตรงไหนก็ลบโปรแกรมประเภทนี้ออกให้หมดเลยครับ แล้วก็ลงใหม่ หายสนิท

Comment

อ่าครับลองใช้โปรใหม่หายเลย ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X