Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งซื้อ Linksys WRT54GL มาแบบว่าขอทางแก้ ไม่งั้นจะไปคืนร้านละ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งซื้อ Linksys WRT54GL มาแบบว่าขอทางแก้ ไม่งั้นจะไปคืนร้านละ

คือว่าเค้าเพิ่งซื้อ Linksys WRT54GL มาแล้วต่อ Set ค่าต่าง ๆ ละมัน ใช้ Internet ไม่ได้อะ ใช้ Modem ของที่นี่เป็น 4 Port อะทำไงดี

ปล. ใช้โหมด PPPoE

เสียบจากโมเด็ม (ช่องไหนก็ได้) มาเข้าช่อง wan ของ linksys นะครับ

แล้วที่ว่าตั้งค่านี่ค่าอย่างไร ให้ wrt54gl เป็นตัวต่อเน็ตหรือไม่ (ppoe) แล้วเซ็ท โมเด็มให้เป็น บริดจ์ ยังครับ

ถามแค่นี้ก่อน
    Last edited by SpeedDIY; 5 May 2009, 07:19:21.

Comment

ซื้อมาเท่าไรอ่ะ

ขายต่อหรือเปล่า

Comment

Originally posted by ktcomputer View Post

แหม ท่าน ช่วยให้เค้าเล่นได้จะดีกว่า เค้าอุตส่าห์ ซื้อของดีมาแล้ว

Comment

ขอรายละเอียดเพิ่มได้ไหมครับ เช่นเชื่อมต่ออย่างไรและเซตอย่างไร ตัวที่ท่านซื้อมาเป็น router ไม่ใช้ modem router เพราะฉะนั้นท่านต้องชี้ gateway ไปที่ modem นะครับ ในกล่องจะมีแผ่น cd ให้มาและมี wizard ช่วยเซตแบบง่ายๆเลยครับ

Comment

Originally posted by SpeedDIY View Post
            เสียบจากโมเด็ม (ช่องไหนก็ได้) มาเข้าช่อง wan ของ linksys นะครับ

แล้วที่ว่าตั้งค่านี่ค่าอย่างไร ให้ wrt54gl เป็นตัวต่อเน็ตหรือไม่ (ppoe) แล้วเซ็ท โมเด็มให้เป็น บริดจ์ ยังครับ

ถามแค่นี้ก่อน
            ทำโมเดมเป็นบริจไงอะ ไม่รู้อะ ถ้าเกิดว่ายุ่งยากมาก ๆ เค้าจะไปคืนร้านละ และเปลี่ยนเป็นสายแลน 15 เมตรแทน

Originally posted by ktcomputer View Post

64.95 Euro คงไม่ขายต่อ เพราะคืนร้านได้คะ

Comment

Originally posted by JBL View Post
              ขอรายละเอียดเพิ่มได้ไหมครับ เช่นเชื่อมต่ออย่างไรและเซตอย่างไร ตัวที่ท่านซื้อมาเป็น router ไม่ใช้ modem router เพราะฉะนั้นท่านต้องชี้ gateway ไปที่ modem นะครับ ในกล่องจะมีแผ่น cd ให้มาและมี wizard ช่วยเซตแบบง่ายๆเลยครับ
              นั้นละคะทำหมดแล้ว คะ ว่าแต่ชี้ Gateway ไปที่โมเดมไงอะ

Comment

คุณบอกว่าคุณต่อ แบบ ppoe คือต้องเซ็ทโมเด็มให้เป็นบริดจ์ แล้วใช้ wrt54gl เป็นตัว คอนเน็คเน็ต คุณจะใส่ gateway ทำไม

โมเด็ม ยี่ห้อ รุ่น ไรก้เหมือนๆ กัน วิธีเซ็ทเป็น บริดจ์ก็แค่หาทางเข้าไปที่หน้า ใส่ user : pass ของเน็ตที่คุณได้มา ด้านบนหน่อยๆ จะมีให้ตั้งค่าเป็น บริดจ์ แล้วก็ เซฟ ซะ

มาที่ wrt54gl ก็ เลือกแบบ ppoe ก็ใส่ user : pass ของเน็ตที่คุณได้มา เสียบสายจากโมเด็มเข้า ช่อง wan ของตัว gl

Comment

OK Modem มันไม่ยอมเข้าหน้า แก้ไขนะ

แต่ Wireless Router เข้าได้ปกติ อืม... นั่นละ

อืม สงสัยต้องเอาไปคืนจริง ๆ แล้วเอา สาย 15 เมตรมาแทน(มันจะยาวพอไหมนี่ ไม่มีตัดแบ่งขายด้วย)

จะไปนอนแล้วละคะง่วงละ ตี 3 ครึ่งละ
                  Last edited by Artemis; 5 May 2009, 08:37:00.

Comment

สงสัยเป็นที่ระบบป้องกันของ ISP ที่ติดมากับโมเดม

Comment

คือไม่สามารถเข้าไปแก้ไขหน้า modem ได้่ใช่ไหมครับ แสดงว่า router ไม่ได้ link กับ modem สิ เพราะเข้าหน้า router ได้ แสดงไม่ได้เซตเป็น bridge mode ยังไง PM มาดีกว่าครับเพื่อช่วยได้

Comment

ไม่ใช่คือ ลองต่อกับ โมเดมโดยตรงแล้ว เข้า http://192.168.1.1/ แต่มันเข้าไม่ได้อะคะ

Comment

แล้วแต่ก่อนเข้าโมเดมได้ไหมครับ ipคนละวงหรือเปล่า

Comment

ไม่เคยลองนะคะ

Comment

เข้าได้ละคะต้องใช้ 10.0.0.138 แต่มันไม่เหมือนกะที่เคยเจอเลย

Comment

Working...
                              X