Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ Aspire 4520G บ้างครับ ถามหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ Aspire 4520G บ้างครับ ถามหน่อย

ของผม เดิมแรม 1 GB เพิ่มไปอีก 1 GB เป็น 2 GB แต่ทำไมไม่เป็น Dual Channel ครับ งง อยากทราบ ว่าเป็นเพราะอะไร ใช้ CPU - Z ครับ

Ram ตัวเก่ากับตัวใหม่ ยี้ห้ออะไร chip อะไร
    มันไม่เข้ากันหรือเปล่า
    ส่วนใหญ่ที่ dual ได้มันจะใช้ chip เดียวกัน

Comment

ของผมก็ single ของเดิม 512 เพิ่ม อีก 1 GB ทำไงครับ

Comment

ทำใจครับ
        เพราะ Shipset Nforce 560 เลือกแรมในการ Dual นะ
        ยี่ห้อ ขนาด บัส ชิป เดียวกันถึงจะ Dual ได้
        ของผมแรมเดิม
        Samsung 512M/667
        ทางศูนย์แถมแรม Apacer 1G/667 ใส่รวมกันก็ Single เป็น 1.5G
        แล้วไปซื้อ Samsung 1G/667 มาใส่กับ Apacer 1G/667 ก็ยัง Single อยู่ 2G ^^"
        สลับไปสลับมากับ 512M ก็ไม่ Dual ขายทิ้งหมด ซะ หุหุหุ
        ตอนนี้ได้ Dual ละ เพราะไปสอยแรมใหม่มาสดๆ 2GB/667 x 2 เหมือนกันทุกอย่างละ dual ชิวๆ

Last edited by TWK.; 21 Jan 2008, 18:32:00.

Comment

ผมพึ่งไปเพิ่มมาเมื่อกี๊ผมซื้อ คิงตั้นกล่องแดงอ่ะ ส่องดูโชคดี ชิบเดียวกะที่ติดเครื่องมาเลย Hynix อ่ะ
          ตามรูป
          Attached Files

Comment

อ่าวกำ คนละชิปเซตกันนี่หว่า

Comment

ไม่เกี่ยวหรอกครับ

ถ้าดวงดี busเท่ากัน memory เท่ากัน ก็dual ได้

vaio ผมใช้ sumsung + apacer ก็ dual ได้ครับ chibคนละอย่างกัน 1*1GB/667

Comment

นั้นในกรณี Intel นะครับ (P965 ผมใส่ 3 ตัวมันยัง dual เลย PC นะ)
                เท่าๆ ที่ดูฝั่ง AMD เลือก Dual พอควร อะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  ทำใจครับ
                  เพราะ Shipset Nforce 560 เลือกแรมในการ Dual นะ
                  ยี่ห้อ ขนาด บัส ชิป เดียวกันถึงจะ Dual ได้
                  ของผมแรมเดิม
                  Samsung 512M/667
                  ทางศูนย์แถมแรม Apacer 1G/667 ใส่รวมกันก็ Single เป็น 1.5G
                  แล้วไปซื้อ Samsung 1G/667 มาใส่กับ Apacer 1G/667 ก็ยัง Single อยู่ 2G ^^"
                  สลับไปสลับมากับ 512M ก็ไม่ Dual ขายทิ้งหมด ซะ หุหุหุ
                  ตอนนี้ได้ Dual ละ เพราะไปสอยแรมใหม่มาสดๆ 2GB/667 x 2 เหมือนกันทุกอย่างละ dual ชิวๆ
                  ของท่านตอนซื้อเลือกยังไงครับสุดยอดเลย ได้ week เดียวกันด้วย
                  ยังงี้ dual เห็นๆ

แล้ว 2G นี่ตัวละเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by hikky View Post
                    ของท่านตอนซื้อเลือกยังไงครับสุดยอดเลย ได้ week เดียวกันด้วย
                    ยังงี้ dual เห็นๆ

แล้ว 2G นี่ตัวละเท่าไหร่ครับ
                    หิหิหิ พูดแล้วอย่าเสียงดังครับ
                    Advice เค้าสุดยอด 555+
                    ไปซื้อที่ Computer OK มาครับ ^^ ( ไม่รู้ได้แรม....มารึปาวนะ +..+ )
                    ไปซื้อมา 4 ตัว นะ
                    RC Memory 2GB/800 x 2 ตัวละ 1400฿ (เพื่อนฝากซื้อ)
                    Memory Power 2G/667 x 2 ตัวละ 1340฿ (ใส่เอง)
                    อ้อ แรมผมที่ชิปพิมพ์ Hynix ไหงที่ SPD เขียน Samsung หว่า หุหุหุ
                    *ลงทุนนั่งรถจากสำโรงไปเซียร์รังสิตเลยนะเนี้ย ^^ ไกลมากๆ ไป-กลับ นั่งรถเมล์ 5 ชม. 4 ต่อ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      หิหิหิ พูดแล้วอย่าเสียงดังครับ
                      Advice เค้าสุดยอด 555+
                      ไปซื้อที่ Computer OK มาครับ ^^ ( ไม่รู้ได้แรม....มารึปาวนะ +..+ )
                      ไปซื้อมา 4 ตัว นะ
                      RC Memory 2GB/800 x 2 ตัวละ 1400฿ (เพื่อนฝากซื้อ)
                      Memory Power 2G/667 x 2 ตัวละ 1340฿ (ใส่เอง)
                      อ้อ แรมผมที่ชิปพิมพ์ Hynix ไหงที่ SPD เขียน Samsung หว่า หุหุหุ
                      *ลงทุนนั่งรถจากสำโรงไปเซียร์รังสิตเลยนะเนี้ย ^^ ไกลมากๆ ไป-กลับ นั่งรถเมล์ 5 ชม. 4 ต่อ
                      ท่านใส่แรมไว้ทำไรตั้งมากมายอ่ะ

Comment

Originally posted by ยองยองซอย View Post
                        ท่านใส่แรมไว้ทำไรตั้งมากมายอ่ะ
                        ไม่รู้เหมือนกัน ครับ ^^
                        เห็นเพื่อนมันฝากซื้อ 2GB/800 x 2 ราคาแค่ 2800฿ เอง
                        ก็ว่าแค่จะเอา 1GB x 2 นั้นละครับ แต่มันถูกเกิน อะ ก็เลยยัดใส่ 4GB ซะ
                        PC ก็ UP เทพๆ เยอะละ โนีตบุ๊ตไม่รู้จะใส่ไรได้บ้าง หิหิหิ เยอะๆ ได้เปรียบ

Comment

ไม่รู้เหมือนกัน ครับ ^^
                          เห็นเพื่อนมันฝากซื้อ 2GB/800 x 2 ราคาแค่ 2800฿ เอง
                          ก็ว่าแค่จะเอา 1GB x 2 นั้นละครับ แต่มันถูกเกิน อะ ก็เลยยัดใส่ 4GB ซะ
                          PC ก็ UP เทพๆ เยอะละ โนีตบุ๊ตไม่รู้จะใส่ไรได้บ้าง หิหิหิ เยอะๆ ได้เปรียบ
                          อยากได้ มั่งอ่ะ

Comment

Working...
                          X