Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mainboard AM2+ ใส่ Cpu AM3 ได้หรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Mainboard AM2+ ใส่ Cpu AM3 ได้หรือป่าวครับ

<ถ้าได้ Cpu จะใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพไหมครับ>

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

ไม่ได้นะครับ เพราะ AM2, AM2+ ขา 940 แต่ AM3 ขา 938

Comment

Originally posted by comer View Post
        ไม่ได้นะครับ เพราะ AM2, AM2+ ขา 940 แต่ AM3 ขา 938

ครับๆๆ

ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by comer View Post
          ทำไม AMD เปลี่ยนบ่อยจัง วัยรุ่นเลิ่มเซ็งแล้ว
          เดี่ยว 754,939,F1207,AM2,AM2+,AM3 ทำไมทำแผนออกมาอย่างนี้
          บริษัทจะรืบเจ๋งไปไหนล่ะครับ
          เอาให้มันแน่ซักเรื่อง ฟันธงไปเลยว่าจะใช้ Soket ตัวไหนกันแน่
          แต่ตอนเริ่มจะเกียจแล้วครับ
          แตกต่างจาก Intel เลยครับ
          อย่างนี้สาวก AMD ชักกระเป๋าตังกันบานไปเลยซิ
          จากคนรัก AMD ครับ
          ช่วยบอกหน่อยครับ

Comment

ลองคิดสภาพคนที่ซื้อแค่ครั้งเดียวแล้วใช้งาน ไป 2-3 ปีดูนะครับ ถ้าบ้าอัพก็ทำใจนะ

Comment

Originally posted by papaa_ View Post
              ทำไม AMD เปลี่ยนบ่อยจัง วัยรุ่นเลิ่มเซ็งแล้ว
              เดี่ยว 754,939,F1207,AM2,AM2+,AM3 ทำไมทำแผนออกมาอย่างนี้
              บริษัทจะรืบเจ๋งไปไหนล่ะครับ
              เอาให้มันแน่ซักเรื่อง ฟันธงไปเลยว่าจะใช้ Soket ตัวไหนกันแน่
              แต่ตอนเริ่มจะเกียจแล้วครับ
              แตกต่างจาก Intel เลยครับ
              อย่างนี้สาวก AMD ชักกระเป๋าตังกันบานไปเลยซิ
              จากคนรัก AMD ครับ
              ช่วยบอกหน่อยครับ
              อินเทลก็เปลี่ยนไม่ใช่หรอครับ LGA775 ---> LGA 1366 เปลี่ยนทีเปลี่ยนทั้งซีพียูทั้งแรม
              ผมว่าซีพียูถ้าจะใช้ซอคเก็ตเดียวไปตลอดคงยากครับ เพราะทุกสิ่งทุกอย่างต้องมีการพัฒนาครับ

ปล.AM2 ใช้กับ AM2+ ได้ไม่ใช่หรอครับ (หรือผมเข้าใจผิด-*-)

Comment

ผมเห็นใน web ของ AsRock บอกว่า MortherBoard ใหม่ของเขาที่เป็น AM2+ สามารถใส่ CPU AM3 ได้แต่จะทำให้ HTT ทำงานที่มาตรฐาน 1.1 แทนที่จะเป็น 3.0

Comment

Originally posted by PraFire View Post
                  อินเทลก็เปลี่ยนไม่ใช่หรอครับ LGA775 ---> LGA 1366 เปลี่ยนทีเปลี่ยนทั้งซีพียูทั้งแรม
                  ผมว่าซีพียูถ้าจะใช้ซอคเก็ตเดียวไปตลอดคงยากครับ เพราะทุกสิ่งทุกอย่างต้องมีการพัฒนาครับ

ปล.AM2 ใช้กับ AM2+ ได้ไม่ใช่หรอครับ (หรือผมเข้าใจผิด-*-)

AM2 ใช้กับ AM2+ ได้นะ

Comment

Originally posted by karanikov View Post
                    ผมเห็นใน web ของ AsRock บอกว่า MortherBoard ใหม่ของเขาที่เป็น AM2+ สามารถใส่ CPU AM3 ได้แต่จะทำให้ HTT ทำงานที่มาตรฐาน 1.1 แทนที่จะเป็น 3.0

ขอบคุณครับๆๆ ต้องติดตามต่อไป

Comment

ที่อ่านเจอร์ เห็นว่าบอร์ดบาง รุ่น บางยี่ห้อ สามารถใส่ am3 ได้นะครับ
                      http://www.vmodtech.com/modules.php?...ticle&sid=1502

Comment

Originally posted by Error_Pc View Post
                        ที่อ่านเจอร์ เห็นว่าบอร์ดบาง รุ่น บางยี่ห้อ สามารถใส่ am3 ได้นะครับ
                        http://www.vmodtech.com/modules.php?...ticle&sid=1502
                        ขอบคุณครับ

Comment

ลอกมาจากด้านบน Vmodtech.com
                          มาทางฝั่ง AMD กันมั่งซึ่งทาง digitimes รายงานว่า AMD มีแผนที่จะใช้เทคโนโลยีการผลิตแบบ 45 nm ใน CPU Socket AM3 ในครึ่งปีหลังปี 2008 โดย CPU จะสนับสนุน HyperTransport 3.0 และมี Memory Controller DDR2/DDR3 ในตัว และยังสามารถนำไปใช้กลับเมนบอร์ดใน Socket AM2 และ AM2+ได้ซึ่งก็แล้วแต่เมนบอร์ดแต่ละยี่ห้อ ซึ่ง CPU ใน Socket AM3 ประกอบไปด้วย quad-core Deneb กับ DenebFX, dual-core Propus กับ Regor, และ single-core Sargas

ในรายงานกล่าวอีกว่า ถึงแม้ว่าจะสามารถนำ CPU ใน Socket AM3 มาใช้กับเมนบอร์ดของ AM2 กับ AM2+ ได้แต่ในทางกลับกันเมนบอร์ดของ Socket AM3 นั้นกลับไม่สามารถรองรับ CPU ของ Socket AM2 และ AM2+ ได้

**ปกติมันแบบนี้ไม่ใช่เหรอ ไม่ได้เปลี่ยนซะหน่อย
                          เอาAM3ใส่AM2กะ+ได้(ถ้าบอร์ดรับ)เพราะมีคอนโทลล์เลอร์ทั้งDDR2-3 แต่เอาAM2/2+ใส่บอร์ดAM3ไม่ได้ คงเพราะเป็นระบบDDR3

Comment

ไม่รู้ครับ เพราะตัวซีพียูยังไม่ออก

Comment

แต่ดู จุดบัค CPU มันไม่เหมือนกันหนิ จำนวนขาก้ไม่เท่ากันจะใส่ได้ เร้ออ

Comment

Working...
                              X