Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีปิดจอโน้ตบุคอ่ะคับ ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีปิดจอโน้ตบุคอ่ะคับ ??

คือว่าผมอยากให้มันปิดเหมือนปิดจอ PC อ่ะคับ

แบบที่ว่าเมาส์ขยับได้ เครื่องยังทำงานเหมือนปกติ แต่ปิดจออ่ะคับ เหมือนปิดจอ PC อ่ะน่ะคับ

ใช้ BenQ S41 อ่ะคับ ขอคำแนะนำด้วยน่ะคับ

ขอบคุณคับ ^^ >"<~~

ปกติจะมีปุ่มฟังก์ชันอยู่อันนึงที่สามารถปิด LCD ได้นะครับ
    ลองหาดู

Comment

เข้าไปใน control panel แล้วหา power option จากนั้นก็ต้องได้ตามสบาย

Comment

ถ้าเป็นใน ASUS จะกดปุ่ม Fn+F7 เพื่อ เปิด-ปิด หน้าจอครับ

( รู้สึกเหมือนจะตอบไม่ตรงคำถามซักเท่าไหร่ เหอๆๆ... )

ก็ไม่ได้ใช้ S41 ซะหน่อย น่าจะลองดูในคู่มือนะครับ ผมว่าน่าจะมีฟังชั่นนี้แหละครับ

ปล. มีวิธีอื่นๆอีกเยอะครับลองเซิร์สในกูเกิ้ลดู

Comment

ใช้ BenQ S31VEW อยู่ครับ ของผมกด Fn+F3 เหมือนกับว่าเวลาเราไม่ได้ต่อ VGA แล้วมันจะดับ แต่ถ้าต่อไว้มันจะไปโผล่อีกหน้าจอครับ

ก็พับหน้าจอลงมาก็ได้น่ะครับ แต่ต้องไปปรับตรง power option ตรงที่มีเขียนว่า lid อ่ะ ให้ do nothing ครับ ทีนี้ก็โหลด idm หรือโหลดบิตแช่ไว้ทั้งคืนเลย ตื่นมาก็เปิดฝาเล่นต่อ ประหยัดไฟกว่า pc เยอะครับ

Comment

พวก Fn+ Fx ผมลองกดหมดแล้วไม่ได้อ่ะคับ ส่วนปรับที่ control panal มันจะดับตอนเมาส์นิ่งอ่ะคับ

แต่ผมอยากได้แบบว่าเมาส์ขยับก็ดับอยู่อ่ะคับ

???? >"< ~~

Comment

อ่ะ ลองเอามาแจก แต่เท่าที่ผมลองหาข้อมูลอย่างคร่าวๆ ลวกๆ ส่งๆ ( ฮ่าๆๆ.. )
              S41 ไม่มีวิธีปิดหน้าจอแบบที่ท่านต้องการอ่ะครับ
              แต่โปรแกรมที่เอามาให้ ดับเบิ้ลคลิกใช้ก็ปิดหน้าจอ อยากเปิดก็ขยับเมาส์ หุๆๆ...

Turn Off LCD.exe โปรแกรมปิดหน้าจอโน๊ตบุ๊ค
              http://www.redmondpie.com/downloadsc...OffLCDv101.zip

จากเว็บนี้ครับ http://www.zone-it.com/69751

Comment

ง่า ผมอยากได้แบบ ขยับเมาส์ก็ยังปิดอยู่อ่ะคับ ถ้าจะเปิดจอก็ค่อยกดปุ่มไรสักอย่าง แบบเนี้ยอ่ะคับ จะมีมั้ยน่ะ >"<~~

Comment

มันไม่มีอะไรตรงตามใจต้องการทั้งหมดหรอกครับ แค่นี้ผมว่าก็ใช้ได้แล้วนะ

Comment

เอออ....ผมลองละ
                    ไม่ว่าจะปิดจอยังไง เวลาขยับเม้าส์จอมันก็เปิดอยู่ดี

สงสัยจะไม่มีหนทางแหะ

Comment

ผมใช้ Asus F8 น่ะ เวลากดปุ่ม Fn + F7 มันจะปิดไฟจออย่างเดียวน่ะ ไม่ได้ปิดจอ ลองดูดีๆ ครับ

ส่วนถ้าอยากให้ปิดจอก็พับจอลงมาก็ปิดล่ะครับ แต่ต้องไปตั้งใน Power Option น่ะครับ ไม่ให้มัน Sleep อ่ะครับ เพราะผมก็เปิดโหลดบิททุกคืน ตั้ง Batterry Saving แล้วพับจอ แค่นี้ล่ะ

Comment

Originally posted by Snapterz View Post
                        ผมใช้ Asus F8 น่ะ เวลากดปุ่ม Fn + F7 มันจะปิดไฟจออย่างเดียวน่ะ ไม่ได้ปิดจอ ลองดูดีๆ ครับ

ส่วนถ้าอยากให้ปิดจอก็พับจอลงมาก็ปิดล่ะครับ แต่ต้องไปตั้งใน Power Option น่ะครับ ไม่ให้มัน Sleep อ่ะครับ เพราะผมก็เปิดโหลดบิททุกคืน ตั้ง Batterry Saving แล้วพับจอ แค่นี้ล่ะ
                        อันนี้ก็เป็นอีกวิธีที่น่าลอง เวลาเราพับจอลงมา
                        จอมันจะดับเองทุกครั้ง

แต่อยู่ที่เราด้วยว่าไปตั้งให้มันพับแล้ว ทำอะไร
                        ผมตั้งไว้ว่าไม่ให้มันทำอะไรเลย

เผื่ออยากพับจอ เปิดโหลดค้างตอนนอไรเงี๊ยอะครับ

Comment

พับจอแล้วเปิดไว้เหมือนมันจะร้อนรึป่าวคับ

Comment

ผมใช้คอมแพค v2565us ตอนที่ซื้อมาใหม่ กดปุ่ม lid จะปิดหน้าจอ กดอีกครั้ง หน้าจอจะติด

ทีนี้ผมฟอเมทลงวินโดวส์ใหม่ ตั้งค่าให้เหมือนเดิมไม่ได้อะ ต้องกดค้างไว้จอถึงจะดับ ปล่อยเมื่อไหรจอติด ทุกวันนี้เลยเอามือถือทับปุ่มไว้เพื่อปิดจอ (ผมไม่ชอบพับฝา)

ปล.ผมตั้งที่พาวเวอร์ออฟชั่น ให้ปุ่ม lid ทำงานแบบ Do nothing ถ้าใครรู้วิธีตั้งให้ปุ่ม lid ทำงานแบบ Turn off monitor ช่วยบอกหน่อยครับ

Comment

asus ทุกตัว กดfn+ F7 แต่รุ่นอื่นไม่รู้

Comment

Working...
                              X